Professional Documents
Culture Documents
Nm hc 2010-2011
(Tng thang im l 11, SV lm c hn 10 th lm trn v 10)
Bi 1A: (2.5)
1.1. Tm hm truyn G(s)
PTT :
K
K
GK ( s ) =
= 2
s ( s + a ) + K s + as + K
s 2 + as + K = 0
s2 + 2 ns+ 2n= 0
a = 2n = 2
2
K = n = 2
2
G(s) =
s ( s + 2)
1.2 vt l v thi gian qu :
100 % = 4.32%
POT = exp
1 2
3
3
ts =
=
= 3sec
n 1/ 2 * 2
(0.25 )
(0.25 )
(0.25 )
(0.25 )
( < 1)
2
=1
s( s + 2)
H s vn tc mong mun sau hiu chnh :
1
KV* = * = 1/ 0.01 = 100
exl
Xc nh :
K
= V* = 1/100 = 0.01
KV
Chn zero :
Cc ca h thng trc hiu chnh :
(0.25 )
K V = lim sG ( s) = lim s
s 0
s 0
(0.25 )
(0.25 )
s1,2 = n jn 1 2 = 1 j
(0.25 )
Chn :
1
1
= Re { s1} = 1
= 0.1
T
T
Tnh cc :
1
1
=
= 0.01* 0.1 = 0.001
T
T
Vy :
s + 0.1
GC ( s ) = K C
s + 0.001
(0.25 )
(0.25 )
Tnh KC :
GC ( s )G ( s) s = s = 1
1
KC
s + 0.1
2
(1 + j + 0.1)
2
*
= KC
*
=1
s + 0.001 s ( s + 2) s = s1
(1 + j + 0.001) (1 + j )(1 + j + 2)
K C = 1.0507
Kt lun :
s + 0.1
GC ( s ) = 1.05
s + 0.001
Bi 1B: (2.5)
1.1 Hm truyn G(s) c dng:
K
G(s) =
(T1s + 1)(T2 s + 1) 2
Theo biu Bode, ta c:
(0.25 )
20 lg K = 16.9 (dB)
K =7
1
= 0.5 (rad/sec)
T1
T1 = 2
1
= 2 (rad/sec)
T2
T2 = 0.5
Do : G ( s ) =
7
(2 s + 1)(0.5s + 1) 2
(0.25 )
1.2 H s v tr:
K P = lim G ( s) = lim
s 0
s 0
7
=7
(2 s + 1)(0.5s + 1) 2
(0.25 )
1
1
= = 0.125
1+ K P 8
1 + K P*
K P* 49
=
KC =
7
KP
e xl = 0.125
K P* =
1
1
1 =
1
*
0.02
e xl
KC = 7
(0.25 )
K P* = 49
(0.25 )
(0.25 )
- t G1(s) = KCG(s) .
Biu Bode bin ca G1(s) nng ln 20 lg K C = 16.9 (dB) so vi b. Bode bin ca G(s),
2
Tn s ct mi: ( ) = 180 + M + 5 0
C
Ts + 1
Ts + 1
( ) = 115 0
C
Chn :
(0.25 )
1
1
<< C (rad/sec)
= 0.09 (rad/sec) T = 11
T
T
(0.25 )
Tnh
= 0.04
20 lg = L1 ( C ) 28 (dB)
T=
11
= 275
0.04
(0.25 )
(0.25 )
11s + 1
275 s + 1
(0.5 )
Y ( s ) = X 2 ( s ) y = x2
g 2 0 2
x =
x + u
3 3 0
y = 0 1 x
(
)
(0.5 )
PTT h kn:
det ( sI A + BK ) = 0
s + 2 + 2k1
det
3
2k2
2
= ( s + 2 + 2k1 ) ( s + 3) + 6k2 = s + ( 2k1 + 5 ) s + 6k1 + 6k2 + 6 = 0
s + 3
(0.5 )
T POT v tq, ta c:
(0.5 )
(0.5 )
2k1 + 5 = 6
k = 0.5
1
(0.5 )
(0.25 )
p ng ca h thng:
Y ( s ) = GK ( s) R ( s ) = k 0C[ sI A + BK ]1 BR ( s ) ,
Gi tr xc lp:
1
1
y () = lim sY ( s) = lim sk 0C[ sI A + BK ]1 B = k 0C[ A + BK ]1 B = k 0
s 0
s 0
3
s
Suy ra, y () = 1 ta cn phi chn k 0 = 3
(0.25 )
Bi 3: (3.5)
3.1.
- Ham truyn vong h:
0.476
Gh ( z ) =
(0.25 )
z 0.905
- Phng trinh c trng cua h thng:
0.1( z + 1) 0.476
1 + KI
= 0 (0.25)
z 1 z 0.905
- Cc: p1 = 1, p2 = 0.905
Zero: z1 = 1
- Tim cn:
OA = 2.905
=
- im tach nhp:
(Hnh 0.25)
(0.25 )
(0.5 )
1 + K P + 0.1K I
=0
z 1 z 0.905
(0.25 )
(0.25 )
(0.25 )
Bi 4:
4.1 S khi h thng ri rc v b quan st (0.25 )
1 0 0.90 0.16 l1
det z
+ [ 2 0] = 0 ,
0 1 0.50 0.23 l 2
0
.
23
2
l2 = 0.1262
(1)
(0.5 )
(2)
(0.5 )
H v tn SV:..
M s SV: ...
Bode Diagram
40
33.8
16.9
28
20
Magnitude (dB)
-20dB/dec
-20
-40
-60
-60dB/dec
-80
0
-45
Phase (deg)
-90
-115
-135
-180
M
-225
-270
-2
10
-1
10
10
Frequency (rad/sec)
10
10