Professional Documents
Culture Documents
2Ag
C2H2
(y mol)
C2Ag2
Ta c hpt:
x + y = 5.2/26 = 0.2 mol (1)
108*2x + 240*y = 44.16 (2)
x = 0.16 mol, y = 0.04 mol H = 0.16/0.2 = 0.8 = 80%
Cu 3: t chy hon ton 7,6 gam hn hp gm mt axit cacboxylic no, n chc, mch h v mt ancol n
chc (c s nguyn t cacbon trong phn t khc nhau) thu c 0,3 mol CO2 v 0,4 mol H2O. Thc hin phn
ng este ha 7,6 gam hn hp trn vi hiu sut 80% thu c m gam este. Gi tr ca m l:
A. 4,08.
B. 6,12.
C. 8,16.
D. 2,04.
Gii: t hn hp: nH2O > nCO2 Ancol no, n, h nancol = 0.4 0.3 = 0.1 (mol)
S C ca ancol: Cancol < 0.3/0.1 = 3 Cancol = 1 hoc 2
+ Vi Cancol = 1 l CH3OH maxit = 7.6 0.1*32 = 4.4 gam, nCO2 do t axit = 0.3 0.1 = 0.2 mol
Cu 7: Phn trm khi lng ca nguyn t R trong hp cht kh vi hiro (R c s oxi ha thp nht) v trong
oxit cao nht tng ng l a% v b%, vi a : b = 11 : 4. Pht biu no sau y l ng?
A. Oxit cao nht ca R iu kin thng l cht rn.
B. Nguyn t R ( trng thi c bn) c 6 electron s.
C. Trong bng tun hon cc nguyn t ha hc, R thuc chu k 3.
D. Phn t oxit cao nht ca R khng c cc.
Gii: t 2 hp cht l RH8-n v R2On ta c:
(c) SiO2 + Mg
(d) Al2O3 + dung dch NaOH
ti le mol 1:2
(e) Ag + O3
(g) SiO2 + dung dch HF
S phn ng to ra n cht l
A. 4.
B. 5.
C. 6.
D. 3.
Gii: (a) 2H2S + SO2 S + H2O + 3S
(b) Na2S2O3 + H2SO4 (long) Na2SO4 + SO2 + S + H2O
t0
Si + 2MgO
(c) SiO2 + 2Mg
ti le mol 1:2
(e) Ag + O3 AgO + O2
Cu 10: Qung no sau y giu st nht?
A. Pirit st.
B. Hematit .
C. Manhetit.
D. Xierit.
Gii: Cu ny ging kh.A-2008.
Manhetit-Fe3O4 giu st nht (72.41%), pirit-FeS2 ngho st nht (46.67%).
Cu 11 : Nguyn t R to c cation R+. Cu hnh electron phn lp ngoi cng ca R + ( trng thi c
bn) l 2p6. Tng s ht mang in trong nguyn t R l:
A. 11.
B. 10.
C. 22.
D. 23.
Gii: S proton P = 10 +1 = 11. S ht mang in: P + E = 2P = 22. (Cu ny cho im)
Cu 12: Cho cc pht biu sau:
(a) Cht bo c gi chung l triglixerit hay triaxylglixerol.
(b) Cht bo nh hn nc, khng tan trong nc nhng tan nhiu trongng mi hu c.
(c) Phn ng thy phn cht bo trong mi trng axit l phn ng thun nghch.
(d) Tristearin, triolein c cng thc ln lt l: (C17H33COO)3C3H5, (C17H35COO)3C3H5.
S pht biu ng l:
A. 3.
B. 2.
C. 4.
D. 1.
Gii: (a), (b), (c) ng. Pht biu cui sai: tristearin (C17H35COO)3C3H5, triolein (C17H33COO)3C3H5
Cu 13: Cho cc pht biu sau:
(a) t chy hon ton este no, n chc, mch h lun thu c s mol CO2 bng s mol H2O.
(b) Trong hp cht hu c nht thit phi c cacbon v hiro.
(c) Nhng hp cht hu c c thnh phn nguyn t ging nhau, thnh phn phn t hn km nhau mt hay
nhiu nhm CH2 l ng ng ca nhau.
(d) Dung dch glucoz b kh bi AgNO3 trong NH3 to ra Ag.
(e) Saccaraz ch c cu to mch vng.
S pht biu ng l
A. 4.
B. 5.
C. 3.
D. 2.
Gii: Cu (a), (e) ng.
Cu (b): Trong HCHC ch nht thit phi c cacbon. Vd: NaOOC-COONa l cht hu c.
Cu (c): Nhng hp cht hu c c thnh phn nguyn t ging nhau, thnh phn phn t hn km nhau
mt hay nhiu nhm CH2 v c tnh cht ho hc tng t nhau l ng ng ca nhau.
Cu (d): Dung dch glucoz b oxi ho bi AgNO3 trong NH3 to ra Ag.
Cu 14: Cho dy cc cht: stiren, ancol benzylic, anilin, toluen, phenol (C6H5OH). S cht trong dy c kh
nng lm mt mu nc brom l:
A. 4.
B. 3.
C. 5.
D. 2.
Gii: 3 cht: stiren, anilin, phenol (C6H5OH).
Cu 15: Cho dy cc oxit: NO2, Cr2O3, SO2, CrO3, CO2, P2O5, Cl2O7, SiO2, CuO. C bao nhiu oxit trong dy
tc dng c vi dung dch NaOH long?
A. 6.
B. 7.
C. 8.
D. 5.
Gii: C 6 cht l: NO2, SO2, CrO3, CO2, P2O5, Cl2O7.
Cr2O3 v SiO2 ch tc dng vi NaOH c, nng.
Cu 16: Hn hp X c khi lng 82,3 gam gm KClO3, Ca (ClO3)2, CaCl2 v KCl. Nhit phn hon ton X
thu c 13,44 lt O2 (ktc), cht rn Y gm CaCl2 v KCl. Ton b Y tc dng va vi 0,3 lt dung dch
K2CO3 1M thu c dung dch Z. Lng KCl trong Z nhiu gp 5 ln lng KCl trong X. Phn trm khi
lng KCl trong X l:
A. 25,62%.
B. 12,67%.
C. 18,10%.
D. 29,77%.
Gii: Khi lng rn Y: mY = mX mO2 = 82.3 13.44/22.4*32 = 63.1 (gam)
Trong Y: CaCl2, KCl mCaCl2 + mKCl = 63.1 (1)
P:
CaCl2 + K2CO3 2KCl + CaCl2
0.3 0.3 mol 0.6 mol
mCaCl2 = 33.3 gam
T (1) mKCl trong Y = 29.8 g
mKCl trong Z = 29.8 + 0.6*74.5 = 74.5 gam
Theo : mKCl trong Z = 5*mKCl trong Y mKCl trong X = 74.5/5 = 14.9 gam
% mKCl trong X = 14.9/82.3 = 18.1%
Cu 17: Trong ancol X, oxi chim 26,667% v khi lng. un nng X vi H2SO4 c thu c anken Y.
Phn t khi ca Y l
A. 56.
B. 70.
C. 28.
D. 42.
Gii: X tch nc to anken suy ra X l ancol no, n, mch h CTPT: CnH2n+2O
Mx = 16/0.26667 = 60 MY = 60 18 = 42 (C3H6)
Cu 18: Dy cc kim loi u c th c iu ch bng phng php in phn dung dch mui (vi in cc
tr) l:
A. Ni, Cu, Ag.
B. Li, Ag, Sn.
C. Ca, Zn, Cu.
D. Al, Fe, Cr.
Gii: Loi: B c Li, C c Ca, D c Al.
Cu 19: Cho cc pht biu sau v phenol (C6H5OH):
(a) Phenol tan nhiu trong nc lnh.
(b) Phenol c tnh axt nhng dung dch phenol trong nc khng lm i mu qu tm.
(c) Phenol c dng sn xut phm nhum, cht dit nm mc.
(d) Nguyn t H ca vng benzen trong phenol d b thay th hn nguyn t H trong benzen.
(e) Cho nc brom vo dung dch phenol thy xut hin kt ta.
S pht biu ng l:
A. 5.
B. 2.
C. 3.
D. 4.
Gii: Ch c (a) sai: phenol ko tan trong nc lnh, tan nhiu trong nc nng.
Cu 20: Pht biu no sau y l ng?
A. Mui phenylamoni clorua khng tan trong nc.
B. Tt c cc peptit u c phn ng mu biure.
C. H2N-CH2-CH2-CO-NH-CH2-COOH l mt ipeptit.
D. iu kin thng, metylamin v imetylamin l nhng cht kh c mi khai.
Gii: Cu A sai: Mui phenylamoni clorua tan trong nc.
= x = 0.2 lt
%C3H7OH =
100% =7.89%
Cu 22: Hn hp X gm 2 amino axit no (ch c nhm chc COOH v NH 2 trong phn t), trong t l
mO : mN = 80 : 21. tc dng va vi 3,83 gam hn hp X cn 30 ml dung dch HCl 1M. Mt khc, t
chy hon ton 3,83 gam hn hp X cn 3,192 lt O2 (ktc). Dn ton b sn phm chy (CO2, H2O v N2) vo
nc vi trong d th khi lng kt ta thu c l:
A. 20 gam.
B. 13 gam.
C. 10 gam.
D. 15 gam.
Gii: nNH2 = nHCl = 0.03 mol
nN = 0.03 mol
mN = 0.42 gam
mO = 80/21*0.42 = 1.6 gam
nO = 0.1 mol
Thnh phn ca hn hp X gm C: x mol, H: y mol, O: 0.1 mol v N: 0.03 mol.
Ta c: mX = mC + mH + mN + mO 3.83 = 12x + y + 0.42 + 1.6 (gam) 12x + y = 1.81 (1)
Theo L bo ton nguyn t ta c: nO trong X + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O
0.1 + 2*0.1425 = 2x + 0.5y 2x + 0.5y = 0.385 (2)
T (1) v (2) suy ra: x = 0.13, y = 0.25 (mol) nCaCO3 = nCO2 = 100x = 13 (gam)
Cu 23: Hiro ha hon ton hirocacbon mch h X thu c isopentan. S cng thc cu to c th c ca X
l:
A. 6.
B. 5.
C. 7.
D. 4.
Gii:
2-metyl but-1-en (1), 2-metyl but-2-en (2), 2-metyl but-3-en (3),
2-metyl but-1,3-ien (4), 3-metyl but-1,2-ien (5)
3-metyl but-1-in (6), 2-metyl but-1-en-3-in (7)
Cu 24: Cho dy cc cht: Al, Al(OH)3, Zn(OH)2, NaHCO3, Na2SO4. S cht trong dy va phn ng c vi
dung dch HCl, va phn ng c vi dung dch NaOH l
A. 2.
B. 5.
C. 3.
D. 4.
Gii: 4 cht gm: Al v 3 cht lng tnh Al(OH)3, Zn(OH)2, NaHCO3.
Cu 25: Loi t no sau y c iu ch bng phn ng trng hp?
A. T visco.
B. T nitron.
C. T nilon-6,6.
D. T xenluloz axetat.
Gii: Cu ny l thuyt cn bn: ch c 1 t l t nitron (hay olon) c iu ch bng p trng hp.
Cu 26: Ha tan hon ton 2,43 gam hn hp gm Mg v Zn vo mt lng va dung dch H2SO4 long,
sau phn ng thu c 1,12 lt H2 (ktc) v dung dch X. Khi lng mui trong dung dch X l:
A. 5,83 gam.
B. 7,33 gam.
C. 4,83 gam.
D. 7,23 gam.
Gii: nSO4 = nH2 = 0.05 mol mmui = mkim loi + mSO4 = 2.43 + 96*0.05 = 7.23gam
Cu 27: Cho 500ml dung dch Ba(OH)2 0,1M vo V ml dung dch Al2(SO4)3 0,1M; sau khi cc phn ng kt
thc thu c 12,045 gam kt ta. Gi tr ca V l:
A. 75.
B. 150.
C. 300.
D. 200.
Gii: Ta c: nBa2+ = 0.5*0.1 = 0.05 mol
G/s nBa < nSO4 nBaSO4 = 0.05 mol mBaSO4 = 0.05*233 = 11.65 gam
mAl(OH)3 = 12.045 11.65 = 0.005064102 (s mol l) TH ny loi.
nSO4 < nBa2+. t nAl2(SO4)3 = x mol nAl = 2x (mol), nSO4 = 3x mol. 3x < 0.05 mol
2x < 1/30 nAl3+ < 1/3 mol 3nAl3+ < 0.1 mol Kt ta Al(OH)3 b ho tan 1 phn.
CT:
nOH- = 4nAl3+ - nAl(OH) nAl(OH)= 4*2x 0.1 (mol), nBaSO4 = nSO4 = 3x mol
Khi lng kt ta: 12.045 = 78(8x - 0.1) + 233*3x x = 0.015 mol V = n/CM = 0.15 lt.
Cu 28: Cho dy cc hp cht thm: p-HO-CH2-C6H4-OH, p-HO-C6H4-COOC2H5, p-HO-C6H4-COOH, pHCOO-C6H4-OH, p-CH3O-C6H4-OH. C bao nhiu cht trong dy tha mn ng thi 2 iu kin sau?
(a) Ch tc dng vi NaOH theo t l mol 1 : 1.
Ag
0.05 0.1 mol
0.02 0.04 mol 0.02 mol
Cu2+ + 2e
Cu
0,1-0,02=0.08 0.04 mol
mrn = 0.02*108 + 0.04*64 = 4.72 gam.
Cu 31: Cho s phn ng :
xuctac
(a) X + H2O
Y
(b) Y + AgNO3 + NH3 + H2O amoni gluconat + Ag + NH4NO3
xuctac
(c) Y
E+Z
anh sang
X+G
(d) Z + H2O
chat diepluc
X, Y, Z ln lt l:
A. Tinh bt, glucoz, etanol.
B. Tinh bt, glucoz, cacbon ioxit.
C. Xenluloz, saccaroz, cacbon ioxit.
D. Xenluloz, fructoz, cacbon ioxit.
Gii: P (a): loi D v xenlulozo thu phn tinh bt to ra sn phm cui cng l glucozo.
P (b): Y c kh nng tham gia p trng bc Loi C.
P (d): Z tham gia p quang hp Z l CO2 quang hp to ra tinh bt p n B.
Cu 32: Mt loi phn kali c thnh phn chnh l KCl (cn li l cc tp cht khng cha kali) c sn xut
t qung xinvinit c dinh dng 55%. Phn trm khi lng ca KCl trong loi phn kali l:
A. 95,51%.
B. 87,18%.
C. 65,75%.
D. 88,52%.
Gii: dinh dng l %mK2O c trong phn kali, phn m l %mN v phn ln l %mP2O5.
Chn khi lng qung xinvinit l 100gam mK2O = 55 gam nKCl = 2*nK2O = 2*55/94
mKCl = 74.5*nKCl = 87.18gam
%mKCl = 87.18/100*100% = 87.18%
Cu 33: X v Y l hai nguyn t thuc cng mt chu k, hai nhm A lin tip. S proton ca nguyn t Y
nhiu hn s proton ca nguyn t X. Tng s ht proton trong nguyn t X v Y l 33. Nhn xt no sau y
v X, Y l ng?
A. m in ca X ln hn m in ca Y.
B. n cht X l cht kh iu kin thng.
C. Lp ngoi cng ca nguyn t Y ( trng thi c bn) c 5 electron.
D. Phn lp ngoi cng ca nguyn t X ( trng thi c bn) c 4 electron.
Gii: Ta c h pt: PY PX = 1
PX + PY = 33
Px = 16, PY =27
2
2
6
2
4
2
2
6
2
4
X l S: 1s 2s 2p 3s 3p
Y l Cl: 1s 2s 2p 3s 3p
Phn lp cui cng ca X (phn lp p) c 4 electron.
Cu 34: Thc hin cc th nghim sau ( iu kin thng):
(a) Cho ng kim loi vo dung dch st (III) clorua.
(b) Sc kh hiro sunfua vo dung dch ng (II) sunfat.
(c) Cho dung dch bc nitrat vo dung dch st (III) clorua.
x
(mol)
Sau p: 0.15-x
x
(mol)
Khi cho Fe vo:
Fe + (AgNO3d , HNO3) Ag, Fe v Fe2+ (do Fe d)
Bo ton electron:
ne nhn = 0.75*nHNO3 + nAgNO3 = 0.75*x + 0.15 x = 0.15 0.25x (mol)
ne nhng = 2 nFe2+ = ne nhn nFe2+ = 0.075 0.125x (mol)
Khi lng hh KL: 12.6mKL = mFe d + mAg = mFe ban u mFe p + mAg
14.5 = 12.6 56*(0.075 0.125x) + 108*(0.15 x)
x = 0.1 (mol) nAg = 0.1 ne in phn = t*I/96500
0.1 = t*2.68/96500 t = 3600s = 1 gi.
Cu 37: Hn hp X gm axit fomic, axit acrylic, axit oxalic v axit axetic. Cho m gam X phn ng ht vi
dung dch NaHCO3 thu c 1,344 lt CO2 (ktc). t chy hon ton m gam X cn 2,016 lt O2 (ktc), thu
c 4,84 gam CO2 v a gam H2O. Gi tr ca a l:
A. 1,62.
B. 1,80.
C. 3,60.
D. 1,44.
Gii: Bo ton ngt O: nO trong axit = 2*nCO2 = 2*1.344/22.4 = 0.12 mol
Theo L bo ton ngt ta c: nO trong axit + 2*nO2 = 2*nCO2 + nH2O
0.12 + 2*0.09 = 2*0.11 + nH2O nH2O = 0.08 mol
mH2O = 1.44g
Cu 38: Hn hp X gm Fe3O4 v Al c t l mol tng ng 1 : 3. Thc hin phn ng nhit nhm X (khng
c khng kh) n khi phn ng xy ra hon ton thu c 2hn hp gm
A. Al2O3 v Fe.
B. Al, Fe v Al2O3.
C. Al, Fe, Fe3O4 v Al2O3.
D. Al2O3, Fe v Fe3O4.
Gii: Ta c: ne nhn max = 8*nFe2O3 = 8
ne nhng max = 3*nAl = 3*3 = 9
Al d
Sn phm: Fe, Al2O3 v Ald
Cu 39: Hn hp M gm mt anken v hai amin no, n chc, mch h X v Y l ng ng k tip (M X <
MY). t chy hon ton mt lng M cn dng 4,536 lt O 2 (ktc) thu c H2O, N2 v 2,24 lt CO2 (ktc).
Cht Y l:
A. etylmetylamin.
B. butylamin.
C. etylamin.
D. propylamin.
Gii: Thy A v D u c CTPT C3H9N Loi A v D v thiu s liu ko th xc nh CTCT.
Bo ton ngt O ta c: 2nO2 = 2nCO2 + nH2O nH2O = 0.205 mol
S mol amin: namin =
Cu 48: t chy hon ton mt lng ancol X to ra 0,4 mol CO2 v 0,5 mol H2O. X tc dng vi Cu(OH)2
to ra dung dch mu xanh lam. Oxi ha X bng CuO to hp cht hu c a cht Y. Nhn xt no sau y
ng vi X?
A. X lm mt mu nc brom
B. Trong X c hai nhm OH lin kt vi hai nguyn t cacbon bc hai.
C. Trong X c ba nhm CH3.
D. Hirat ha but-2-en thu c X.
Gii: Khi t chy: nH2O > nCO2 X l ancol no, mch h.
nX = 0.5 - 0.4 = 0.1 mol S C = 0.4/0.1 = 4 CTPT ca X l: C4H10Oz
X tc dng vi Cu(OH)2 to ra dung dch mu xanh lam X c nhiu nhm OH k nhau.
Oxi ha X bng CuO to hp cht hu c a cht Y X c cc nhm OH cng bc.
CTCT ca X l butan-2,3-iol Cu B ng.
Cu 49: Cho s chuyn ha sau:
(a) C3H4O2 + NaOH X + Y
(b) X + H2SO4 (long) Z + T
(c) Z + dung dch AgNO3/NH3 (d) E + Ag + NH4NO3
(d) Y + dung dch AgNO3/NH3 (d) F + Ag +NH4NO3
Cht E v cht F theo th t l:
A. (NH4)2CO3 v CH3COOH
B. HCOONH4 v CH3COONH4
C. (NH4)2CO3 v CH3COONH4
D. HCOONH4 v CH3CHO
Gii: HCOOH + 2[Ag(NH3)2]OH (NH4)2CO3 + 2Ag+ 2NH3+ H2O
CH3CHO + 2[Ag(NH3)2]OH CH3COONH4 + 2Ag + 3NH3 + 2H2O
Cu 50: Nhn xt no sau y khng ng?
A. Crom l kim loi cng nht trong tt c cc kim loi
B. Nhm v crom u b th ng ha bi HNO3 c, ngui.
C. Nhm v crom u phn ng vi HCl theo cng t l s mol.
D. Vt dng lm bng nhm v crom u bn trong khng kh v nc v c mng oxit bo v.
Gii: Al + HCl (t l 1:1.5), Cr + HCl (t l 1:1).
B. Theo chng trnh Nng cao (10 cu, t cu 51 n cu 60)
Cu 51: Nhn xt no sau y khng ng
A. SO3 v CrO3 u l oxit axit.
B. Al(OH) 3 v Cr(OH)3 u l hiroxit lng tnh v c tnh kh.
C. BaSO4 v BaCrO4 hu nh khng tan trong nc.
D. Fe(OH)2 v Cr(OH)2 u l baz v c tnh kh.
Gii: Al(OH) 3 v Cr(OH)3 u l hiroxit lng tnh nhng ch Cr(OH)3 c tnh kh.
Cu 52: Cho dy cc cht : cumen, stiren, isopren, xiclohexan, axetilen, benzen. S cht trong dy lm mt
mu dung dch brom l
A. 2
B. 3
C. 4
D. 5
Gii: C 3 cht: stiren, isopren v axetilen.
Cu 53: Kh este no, n chc, mch h X bng LiAlH4, thu c ancol duy nht Y. t chy hon ton Y thu
c 0,2 mol CO2 v 0,3 mol H2O. t chy hon ton 0,1 mol X thu c tng khi lng CO2 v H2O l
A. 24,8 gam
B. 28,4 gam
C. 16,8 gam
D. 18,6 gam
Gii: Kh X bng LiAlH4, thu c ancol duy nht S C trong axit v ancol ca X bng nhau.
t chy ancol Y: nH2O > nCO2 Ancol no, n, h: S C = 0.2/(0.3-0,2) =2 CTPT C2H5OH.
X l CH3COOC2H5 hay C4H8O2 nCO2 = nH2O = 0.1*4 = 0.4 mol m = 0.4*(44+18) = 24.8 gam
H 3O +
KCN
Y
Cu 54: Cho s chuyn ha : CH3Cl
X
t0
Cng thc cu to X, Y ln lt l:
A. CH3NH2, CH3COOH
B. CH3NH2, CH3COONH4
C. CH3CN, CH3COOH
D. CH3CN, CH3CHO
Gii: y l 1 trong nhng pp iu ch axit i t dn xut halogen.
Cu 55: Dung dch X gm CH3COOH 0,03 M v CH3COONa 0,01 M. Bit 250C, Ka ca CH3COOH l
1,75.10-5, b qua s phn li ca nc. Gi tr pH ca dung dch X 250C l
A. 6,28
B. 4,76
C. 4,28
D. 4,04
CH3COOH CH3COO- + H+
B: 0.03
0.01
(M)
li:
x
x
x (M)
Cb: 0.03-x
0.01+x
x (M)
-5
2
-5
-5
Ta c: Ka = = 1.75*10 x + (0.01+1.75*10 )x 0.03*1.75*10 = 0
x = 5.2137*10-5 M
pH = -log(x) = 4.28
Cu 56: C cc cht sau : keo dn ure-fomanehit; t lapsan; t nilon-6,6; protein; si bng; amoniaxetat; nha
novolac. Trong cc cht trn, c bao nhiu cht m trong phn t ca chng c cha nhm NH-CO-?
A. 5
B. 4
C. 3
D. 6
Gii: C 3 cht: keo dn ure-fomanehit; t nilon-6,6 v protein.
Cu 57: Cho cc pht biu sau
Kh CO2 gy ra hin tng hiu ng nh knh
Kh SO2 gy ra hin tng ma axit.
(c)
Khi c thi ra kh quyn, freon (ch yu l CFCl3 v CF2Cl2) ph hy tng ozon
(d)
Moocphin v cocain l cc cht ma ty
S pht biu ng l
A. 2
B. 4
C. 3
D. 1
Gii: C 4 pht biu u ng.
Cu 58: Cho cc pht biu sau v cacbohirat:
(a) Tt c cc cacbohirat u c phn ng thy phn.
(b) Thy phn hon ton tinh bt thu c glucoz.
(c) Glucoz, fructoz v mantoz u c phn ng trng bc.
(d) Glucoz lm mt mu nc brom.
S pht biu ng l:
A. 3
B. 4
C. 1
D. 2
Gii: Cc pht biu ng: (b), (c), (d).
Pht biu (a) sai: Cc monosaccarit nh glucozo, fructozo ko c phn ng thu phn.
Cu 59: Cho 18,4 gam hn hp X gm Cu2S, CuS, FeS2 v FeS tc dng ht vi HNO3 (c nng d) thu c
V lt kh ch c NO2 ( ktc, sn phm kh duy nht) v dung dch Y. Cho ton b Y vo mt lng d dung
dch BaCl2, thu c 46,6 gam kt ta, cn khi cho ton b Y tc dng vi dung dch NH3 d thu c 10,7
gam kt ta. Gi tr ca V l
A. 38,08
B. 11,2
C. 24,64
D. 16,8
Gii: Quy i hn hp X gm: Cu, Fe v S.
Y tc dng vi BaCl2: nS = nBaSO4 = 46.6/233 = 0.2 mol
Y tc dng vi NH3: nFe = nFe(OH)3 = 10.7/107 = 0.1 mol
mCu = mX mFe mS =18.4 56*0.1 32*0.2 = 6.4 gam nCu = 0.1 mol
Bo ton electron ta c: 2*nCu + 3*nFe + 6*nS = nNO2 nNO2 = 1.7 mol V = 38.08 lt
0
0
0
Cu 60: Cho E pin ( Zn Cu ) = 1,10V ; EZn2+ / Zn = 0, 76V v E Ag + / Ag = +0,80V . Sut in ng chun ca pin in
ha Cu-Ag l
A. 0,56 V
B. 0,34 V
C. 0,46 V
D. 1,14 V
0
0
0
0
0
Gii: E pin(Zn-Cu) = E Cu E Zn =1.1 V
E Cu = 1.1 + E Zn = 1.1 0.76 = 0.34 V
E0pin(Cu-Ag) = E0Ag - E0Cu = 0.8 0.34 = 0.46
Gii: