Professional Documents
Culture Documents
Một hệ thống cô dặc dung dịch đường hai nồi xuôi chiều,thiết bị loại ống
tuàn hoàn trung tâm,năng suất thiết bị 10 tấn/ha theo dung dịch đầu.Nồng độ
đầu của dung dịch là 13% khối lượng,nồng độ cuαối là 56% khối lượng.Aps
suất tuyệt đối của hơi đốt nồi đầu là 2.5at và ở tháp ngưng tụ là 0.2at.Cho
biết các số liệu sau:
Ghi chú:
1:bể chứa dung dịch đầu
2:bồn cao vị
3:thiết bị gia nhiệt
4:nồi cô đặc 1
5:nồi cô dặc 2
6:bể chứa dung dịch sau
7:thiết bị ngưng tụ nươc ngưng baromet
8:bể chưa nước ngưng
Nguyên tắc hoặc động của hệ thống: dung dịch từ bể chứa được
bơm lên bồn cao vị,từ bồn cao vị chảy qua thiết bị gia nhiệt đến nhiệt độ sôi
ứng với áp suất làm việc của nồi 1.Dung dịch dược đưa vào nồi 1.Do sự
chênh lệch ap suất giữa nồi 1vaf nôi 2 nên dung dịch tiếp tục chảy vào nôi 2
rồi được bơm hút ra rồi được chuyển vào bể chứa sản phẩm.Hơi thứ trong
nồi thứ nhất làm hơi đốt cho nồi thứ 2 để tận dụng nhiệt.Hơi thứ của nồi thư
2 được đưa vào thiết bị ngưng tụ baromet va được hút chân không ra ngoài.
Nguyên lý làm việc của nồi cô đặc:phần dưoi của thiết bị la bồn đốt
gồm các ống truyền nhiệt va ống tuần hoàn trung tâm.Dung dịch sẽ đi trong
ông còn hơi đốt sẽ đi trong khoảng không gian phía ngoài ống.Nguyên tắc
hoạt động của ống tuần hoàn trung tâm là:do ống tuàn hoàn có đường kính
lớn hơn rất nhiều so với ống truyền nhiệt nên hẹ số truyền nhiệt nhỏ,dung
dịch sẽ sôi ít hơn so với trong ống truyền nhiệt.Khi sôi dung dịch sẽ có
ρds = 0.5 ρdd do đó sẽ tạo áp lực đẩy dung dịch từ trong ống tuàn hoàn sang
ống truyền nhiệt.Kết quả la tạo một dòng chảy tuần hoàn trong thiết bị.Phần
phía trên la buồng tách hơi ra khỏi dung dịch,trong buồng còn có bộ phận
tách bọt để tách những giọt lỏng ra khỏi hơi thứ.
II. Tính cân bằng vật liệu
1 Cân bằng vật liệu:
Gc=
G d . xd = 10.1000 .13 % =2321,4 (kg/h)
56
xc
Với xd,xc :nồng độ đầu ,nồng độ cuối của dung dịch lần lượt là 13% và 56%
(% khối lượng).
2 Lượng hơi thứ bốc lên toàn bộ hệ thống:
x
AÙp duïng coâng thöùc : W = G D (1 − x )
D
kg/h
C
Trong ñoù:
W : Löôïng hôi thöù cuûa toaøn heä thoáng
kg/h
GD : Löôïng dung dòch ban ñaàu kg/h
xD,xC : Noàng ñoä ñaàu,cuoái cuûa dung dòch %
khoái löôïng
Thay soá vaøo ta coù:
xD 4 13
W = G D (1 − ) =10 .(1 − ) = 7678 .6 kg/h.
xC 60
3. Giaû thieát phaân phoái hôi thöù trong caùc noài :
Choïn tæ soá giöõa hôi thöù boác leân töø noài I vaø II
WI
laø : W =1
II
G D .x D 10000 .13
x’’C= G − W − W = 10000 − 2.3839.3 = 56%
D I II
Suy ra : ∆ P1 = 1,38 at
∆ P2 = 0.92 at
Döïa vaøo caùc döõ kieän treân vaø tra soå tay quùa
trình thieát bò taäp I ta coù baûng sau ñaây :
( 273 + t ' i ) 2
f = 16 .2
ri
Ñaïi
xC ∆ ’o t’ r.103 ∆ ’i
löôïng 0
(%k.l) (0C ) ( C) (j/kg ) (0 C )
Noài I
103,1 2252,
Noài I 21,1 0,4 0,407
6 29
2355,
Noài II 56 2,6 60,7 1,99
56
Töø ñaây ta coù toång toån thaát nhieät do noàng ñoä
taêng cao :
Σ∆ ’ = ∆ ’I +∆ ’II = 0,407+1,99= 2,397 0C
b. Toån thaát nhieät do aùp suaát thuyû tónh (∆ ’’ ):
Goïi cheânh leäch aùp suaát töø beà maët dung dòch ñeán
giöõa oáng laø ∆ P (N/m2), ta coù:
1
∆P= 2
ρ S.g.Hop N/m2
Trong ñoù:
ρ s : khoái löôïng rieâng cuûa dung dòch khi soâi ,
kg/m3
ρ s =0.5 ρ dd
ρ dd : Khoái löôïng rieâng cuûa dung dòch ,kg/m3
Hop: Chieàu cao thích hôïp tính theo kính quan saùt
möïc chaát loûng ,m
Hop = [0.26+0.0014(ρ dd-ρ dm)].Ho
Töø ∆ P ta seõ tính ñöôïc aùp suaát trung bình cuûa dung
dòch ôû töøng noài thoâng qua coâng thöùc:
Ptbi= P’i+∆ Pi
( i ): noài thöù i
Tra soå tay ta coù ñöôïc baûng sau:
ρ dd , ρ dm
x C ,% t’ ,0C
kg/m3 ,kg/m3
Noài I 21,1 103,17 1070 965
Noài II 56 60,7 1241 983
Coi ρ dd trong moãi noài thay ñoåi khoâng ñaùng keå trong
khoaûng nhieät ñoä töø beà maët ñeán ñoä saâu trung bìn
h cuûa chaát loûng.
Choïn chieàu cao oáng truyeàn nhieät laø Ho=1.5 m.
Noài I:
Hop1 = [0.26+0.0014(ρ dd-ρ dm)].Ho=[0.26+0.0014(1070-
965)]*1.5=0,61 ,m
AÙp suaát trung bình:
Ptb1= P’1+∆ P1=1,16+0,5.0,5.1070.10-4.0,61=1,176at
Tra soå tay taïi Ptb1=1,176 (at) ta coù t”1=103,59 0C.
Suy ra : ∆ ”1=t”1 – t’1= 103,59– 103,16=0,428 0C
Noài II:
Hop2 = [0.26+0.0014(ρ dd-ρ dm)].Ho=[0.26+0.0014(1241-
983)]*1.5=0,93 ,m
AÙp suaát trung bình:
Ptb2= P’2+∆ P2=0,211+0,5.0,5.1241.10-4.0,93=0,24 at
Tra soå tay taïi Ptb2 = 0,24 (at) ta coù t”2= 63,3 0C.
Suy ra : ∆ ”2=t”2 – t’2= 63,3 – 60,7=2,6 0C
Vaät toån thaát nhieät cuûa hai noài laø:
Σ ∆ ” =∆ ”1+∆ ”2 =0,428+2,6 = 3,028 0C
c. Toån thaát nhieät do trôû löïc thuyû löïc treân ñöôøng
oáng (∆ ”’)
Chaáp nhaän toån thaát nhieät ñoä treân caùc ñoaïn oáng
daãn hôi thöù töø noài naøy sang noài noï vaø töø noài
cuoái ñeán thieát bò ngöng tuï laø 10C. Do ñoù:
∆ ”’1=1.50C
∆ ”’2 =1.0 0C
d. Toån thaát chung trong toaøn heä thoáng coâ ñaëc:
Σ ∆ =Σ ∆ ’+Σ ∆ ”+Σ ∆ ”’=2,397+3,028+2.5=
7,925 0C
3. Hieäu soá höõu ích vaø nhieät ñoä soâi cuûa töøng
noài:
Hieäu soá nhieät ñoä höõu ích ôû ôû moãi noài:
Noài I: ∆ ti1=TI – (T2+Σ ∆ 1) =126,25 –
(102,16+0,407+0,428+1.5)=22,183 0C
Noài II: ∆ ti2=T2 – (tng +Σ ∆ 2) =102,16–
(59,7+1,99+2,6+1)=36,87 0C
Nhieät ñoä soâi thöïc teá cuûa dung dòch ôû moãi noài:
Noài I : ∆ ti1=TI –tS1 suy ra tS1=T1 - ∆ ti1=126,25 –
22,183 =104,07 0C
Noài II : ∆ ti2=T2 –tS2 suy ra tS2=T2 - ∆ ti2=102,16 – 36,87
= 66,29 0C
4. Caân baèng nhieät löôïng:
đ
a Laäp phöông trình caân baèng nhieät löôïng (CBNL):
Noài I:
D.i+GD.CD.tD=W1.i1+(GD – W1)C1.t1+D.Cng1. θ 1+Qxq1
Noài II:
W1.i1+(GD –W1)C1.t1=W2.i2+(GD –
W)C2.t2+W1.Cng2.θ 2+Qxq2
Trong ñoù:
D: löôïng hôi ñoát duøng co heä thoáng ,kg/h
i,i1,i2: haøm nhieät cuûa hôi ñoát , hôi thöù noài I
vaø noài II ,j/kg
tD, t1, t2: nhieät ñoä soâi ban ñaàu, rakhoûi noài I
vaø noài II cuûa dung dòch , 0C
CD, C1, C2:nhieät dung rieâng ban ñaàu, ra khoûi
noài I vaø noài II cuûa dung dòch , j/kg.ñoä
θ 1, θ 2:nhieät ñoä nöôùc ngöng tuï cuûa noài I vaø
0
noài II , C
Cng1, Cng2: nhieät dung rieâng cuûa nöôùc ngöng ôû
noài I vaø noài II ,j/kg.ñoä.
Qxq1,Qxq2 :nhieät maát maùt ra moâi tröôøng xung
quanh , J
GD : löôïng dung dòch luùc ban ñaàu ,kg/h
Choïn hôi ñoát , hôi thöù laø hôi baõo hoaø, nöôùc
ngöng laø loûng soâi ôû cuøng nhieät ñoä, khi ñoù ta coù:
i- Cng1. θ 1=r (θ 1) vaø i1- Cng2. θ 2=r(θ 2)
q1 t2
q tm2
α n
= 3,14. p 0,13.q 0,7 w/m2 độ
P :áp suất làm việc ,p=1,16 at
∆t :hiệu số nhiệt độ giữa thành và chất lỏng sôi, 0 C
Tra các thông số trên trong sổ tay ta được bảng giá trị sau: với tdd=104,070C
α n
= 1605,7 w/m2 độ
Chọn tổn thức nhiệt độ giữa bề mặt truyền nhiệt với dung dịch
bên trong là ∆t =6 0C
Vậy q2 =ψ . α n
.∆ t = 0,726*1605,7*6= 6994,5 w/m2
Kiểm tra lại giả thuyết:
q −q 7 20 6,5 6 − 6 99 4,5
η= 1
.1 0 0% =
2
*1 0 0% = 2,9 3% < 5% Thõa mãn điều kiện sai
1
q 1
7 20 6,5 6 số
Suy ra α 2
=16147,35 w/m2độ
Vậy nhiệt tải riêng cấp của hơi thú cấp cho thiết bị là
q1=16147,35*0,4=6458,94 w/m2
Nhiệt tải riêng của thiết bị cấp cho dung dịch sôi cửa nồi 2 là:
q2 =ψ . α n
.∆ t
Với cách tính tương tự như ở nồi một và các giá trị được tra trong sổ tay
tdd=66,29 0C
p=0,211 at
α n
= 3,14. p 0 ,13 0 , 7
.q =1191,79 w/m2độ
0
Chọn ∆t = 7,5 C
q2 =ψ . α n
.∆ t =0,686*1191,79*7,5=6131,76 w/m2
kiểm tra lại giả thuyết ban đầu:
2
2
iI
- Noài II :
q tb 2 6131,76
K2= ∆t = =166,3 W/m2.ñoä
iII 36,87
3. Hieäu soá nhieät ñoä höõu ích thöïc cuûa moãi noài:
- Coâng thöùc chung:
Qm ∑ ∆t i
∆t 'im = . 0
Km Q C
∑ Ki
i
trong ñoù :
Qi:nhiệt do hơi thứ cung cấp cho nồi thứ i
D1.ri
Với Qi= 3600
ri là ẩn nhiệt ngưng tụ của hơi thứ nồi thứ i
Tra vào sổ tay ta được các giá trị sau
r1=2189500 j/kg
r2 =2255173 j/kg
4368 ,91 * 2189500
Suy ra Q1 = = 265714679,79 w
3600
2255173 * 3884 ,28
Q2 = = 24335282,24 w
3600
Σ ∆ ti = ∆ tiI+∆ tiII = 22,183+36,87=59,053 0C.
Qi 178890
Σ K = 512 .18 + 334 .71 = 367 .86 + 534 .46 = 902 .32
i
QII ∑ ∆t i 28.12
∆t ' iII = . = 534 .46 * = 16.66 0
K II Qi 902 .32 C
∑K
i
- Noài II:
Q2 178890
F2 = K .∆t ' = 334 .71 *16 .66 = 32 .08 m2
2 i2