Professional Documents
Culture Documents
NHỮNG BẠN ĐANG LÀ HỌC SINH VỚI NIỀM KHÁT KHAO CÓ ĐƯỢC KIẾN THỨC HAY VÀ BỔ
ÍCH VÀ VỚI LÒNG QUYẾT TÂM THI ĐỖ ĐH
NHỮNG THẦY CÔ GIÁO TÂM HUYẾT GIÀNH TẤT CẢ TÌNH YÊU THƯƠNG QUÝ MẾN ĐỐI VỚI
HỌC SINH.
NHỮNG BẠN TRẺ ĐI GIA SƯ GIÚP ÍCH CHO VIỆC TRUYỀN ĐẠT KIẾN THỨC CHO MỌI NGƯỜI.
MÌNH ĐANG CÓ KẾ HOẠCH TỔNG HỢP CHUYÊN ĐỀ TOÁN – LÝ – HÓA “VÀ CÓ THỂ THÊM
TIẾNG ANH – SINH” VỚI CÁC CÁCH GIẢI ĐƠN GIẢN , DỄ DÀNG , MẸO , PHƯƠNG PHÁP ĐỂ
THẾ HỆ ĐI SAU “NHỮNG NGƯỜI CON CỦA VIỆT NAM” NÂNG TẦM TRI THỨC .
GIÚP CHO CÁC BẠN HỌC SINH CÓ THỂ THI ĐỖ ĐH VỚI ĐIỂM SỐ CAO .
LỜI GIẢI CHI TIẾT CÁC ĐỀ THI ĐẠI HỌC TỪ NĂM 2007 => 2010 KHỐI A , B
http://www.mediafire.com/?ccc85y8cutvt6kb
MONG RẰNG LINK NÀY SẼ GIÚP ÍCH CHO CÁC MỌI NGƯỜI.
Như các bạn biết chuyên đề chưa hoàn thiện – mới được một nửa ; mình con chưa làm nhiều phần lớp 10 .
Một số chuyên đề chưa có lời giải chỉ có đáp án “Chưa chính xác hoàn toàn”
Bài viết này mình mong => sẽ có nhiều người chung tay với mình xây dựng thành công chuyên đề.
Sẽ giúp mình nhiều hơn trong việc hoàn thiện nó => Sẽ up chuyên đề hoàn chỉnh hơn.
Nếu bạn nào giúp mình có thể liên hệ quả mail nhé : Hieu_100293@yahoo.com
“Thời gian tới mình sẽ đi học nhiều => mỗi ngày mình có có 30’ để soạn chuyên đề - nói chuyện với mọi
người”
Vậy nên mình muốn qua bài viết này sẽ có nhiều người giúp mình hơn nữa.
Mình nói thêm : Bạn nào giúp mình => CHỉ đánh 20 câu trong 20 hôm .
Câu nào không làm được bỏ quá. => Trung bình một ngày bạn đánh 1
câu => mất 1=>5' vừa học kiến thức vừa giúp được người khác.
-2-
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
Chuyên đề soạn không nhằm mục đích viết sách (nếu ai viết sách có thể
lấy tài liệu đó - tài liệu này cho tất cả mọi người mà) . Mục đích giúp
mọi người học hỏi thêm kiến thức. Những kinh nghiệm của nhiều bạn,
những phương pháp giải nhanh những mẹo , củng cố kiến thức , lắm
vững kiến thức cũ và thêm kiến thức mới.
Hiện tại mình là sinh viên ĐHKTQD mình không có nhiều thời gian
đánh hết lời giải số chuyên đề (Mình vẫn phải đi học mà) đó vậy nếu
bạn nào bỏ ra mỗi ngày 5' để đánh lời giải được thì hãy chung tay xây
dựng chuyên đề hóa này. Mình tin nó sẽ giúp ích cho tất cả mọi người.
Giúp mọi người yêu thích môn hóa hơn.
DỰ kiến sắp tới mình có thể làm thêm chuyên đề lý và toán .
Mong rằng ai có thể giúp thì liên hệ với yahoo mình :
Hieu_100293@yahoo.com
Tài liệu này mình chỉ muốn nó lan rộng ra hơn . nhiều người biết hơn và
nó sẽ giúp cho xã hội VN nền tri thức còn non trẻ lớn mạnh lên và mình
tin rằng về lâu dài VN sẽ ngang hàng thế giới . Và thế hệ đi sau chính là
những người góp phần vào công việc đó.
Lần viết chuyên đề sắp tới mình sẽ chia sẻ cho mọi người phương pháp
học nhiều hơn . Làm thế nào để thi ĐH được trên 24 đ chỉ trong vòng 4
tháng rưỡi sắp tới . Sớm gặp bạn....
Nếu mình lấy con số 100 người giúp mình => Mỗi ngày 1 người / câu
=> một ngày 100 câu => sau 1 tháng có 3000 câu
=> có 500 người giúp => sau 1 tháng có 15000 câu .
mỗi ngày chỉ 5' "Thời gian đủ để bạn bật máy"
VD: C sai : M = 60 ; C3H7OH ; CH3COOH “Khác nhau về công thức phân tử”
=> C
Câu 9: Kết luận nào sau đây là đúng ?
A. Các nguyên tử trong phân tử hợp chất hữu cơ liên kết với nhau không theo một thứ tự nhất định.
B. Các chất có thành phần phân tử hơn kém nhau một hay nhiều nhóm -CH2-, do đó tính chất hóa học khác nhau
là những chất đồng đẳng.
C. Các chất có cùng công thức phân tử nhưng khác nhau về công thức cấu tạo được gọi là các chất đồng đẳng
của nhau.
D. Các chất khác nhau có cùng công thức phân tử được gọi là các chất đồng phân của nhau.
A sai vì không theo một hướng nhất định “Không phải thứ tự”
B sai “Tính chất hóa học giống nhau “Không phải khác nhau”
C sai “ đó là đồng phân”
D đúng ngược của C “SGK 11 nâng cao – 123” => D
Câu 10: Hiện tượng các chất có cấu tạo và tính chất hoá học tương tự nhau, chúng chỉ hơn kém nhau một hay nhiều
nhóm metylen (-CH2-) được gọi là hiện tượng
A. đồng phân. B. đồng vị. C. đồng đẳng. D. đồng khối.
SGK 11 nâng cao 123
Câu 11: Hợp chất chứa một liên kết trong phân tử thuộc loại hợp chất
A. không no. B. mạch hở. C. thơm. D. no hoặc không no.
SGK 11 nâng cao 155 ; Hợp chất không no là trong liên kết C với C có chứa liên kết đôi hoặc liên kết 3 hay chưa liên
kết pi “SGK 11 nâng cao 124” => A
Câu 12: Hợp chất hữu cơ được phân loại như sau:
A. Hiđrocacbon và hợp chất hữu cơ có nhóm chức.
B. Hiđrocacbon và dẫn xuất của hiđrocacbon.
C. Hiđrocacbon no, không no, thơm và dẫn xuất của hiđrocacbon.
D. Tất cả đều đúng.
SGK 11 nâng cao 106 => D
Câu 13: Phát biểu không chính xác là:
A. Tính chất của các chất phụ thuộc vào thành phần phân tử và cấu tạo hóa học.
B. Các chất có cùng khối lượng phân tử là đồng phân của nhau.
C. Các chất là đồng phân của nhau thì có cùng công thức phân tử.
D. Sự xen phủ trục tạo thành liên kết , sự xen phủ bên tạo thành liên kết .
Giống câu 9 => B sai
A đúng dựa vào thành phần phân tử “Chứa chất nào : C, H , Cl , N , O “ Cấu tạo hóa học “Đồng phân”
C đúng “SGK 11 nâng cao – 123”
D đúng “SGK 11 nâng cao – 124” => B
Câu 14: Nung một hợp chất hữu cơ X với lượng dư chất oxi hóa CuO người ta thấy thoát ra khí CO 2, hơi H2O và khí
N2. Chọn kết luận chính xác nhất trong các kết luận sau :
A. X chắc chắn chứa C, H, N và có thể có hoặc không có oxi.
B. X là hợp chất của 3 nguyên tố C, H, N.
C. Chất X chắc chắn có chứa C, H, có thể có N.
D. X là hợp chất của 4 nguyên tố C, H, N, O.
SGK 11 nâng cao – 112 ; X chắc chắn có C, H , N vì tạo ra CO2, H2O , N2 “Bảo toàn nguyên tố trước và sau pứ” =>
còn lại có thể hoặc không có oxi “Xét thằng oxi này theo định lượng các nguyên tố khác” => A
Câu 15: Cho hỗn hợp các ankan sau : pentan (sôi ở 36oC), heptan (sôi ở 98oC), octan (sôi ở 126oC), nonan (sôi ở
151oC). Có thể tách riêng các chất đó bằng cách nào sau đây ?
A. Kết tinh. B. Chưng cất C. Thăng hoa. D. Chiết.
SGK 11 nâng cao - 103 . Để tách các chất lỏng có nhiệt độ khác nhau nhiều người ta thường dùng chưng cất thường.
=> B
Câu 16: Các chất trong nhóm chất nào dưới đây đều là dẫn xuất của hiđrocacbon ?
A. CH2Cl2, CH2Br-CH2Br, NaCl, CH3Br, CH3CH2Br.
B. CH2Cl2, CH2Br-CH2Br, CH3Br, CH2=CHCOOH, CH3CH2OH.
C. CH2Br-CH2Br, CH2=CHBr, CH3Br, CH3CH3.
D. HgCl2, CH2Br-CH2Br, CH2=CHBr, CH3CH2Br.
SGK 11 nâng cao – 106 => B đúng
A sai vì có NaCl là chất vô cơ “Không phải hidrocacbon”
C sai vì có CH3CH3 là hidrocacbon không phải dẫn xuất.
-5-
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
2 liên kết đôi => ankandien “SGK 11 nâng cao – 166” => đuôi đien
số chỉ vị trí – tên nhánh tên mạch chính – số chỉ vị trí – đien
6 5 4 3 2 1
(CH3)2C=CHC(CH3)2CH=CHBr => CH3 – (CH3)C = CH – (CH3)C(CH3) – CH = CH – Br
6 số => 6 C => Hexa “SGK 11 nc 109” => D : 1 – brom – 3,3,5 – trimetylhexa – 1,4 – đien.
“Nhớ câu thần trú : Mẹ - Em – Phải – Bón – Phân – Hóa – Hợp - Ở - Ngoài – Đồng
Met – et – prop – but – pen – hex – hept – oct – non – đec “ oct – non – đec ứng với tháng 10-11-12 “Tiếng Anh”
Câu 24: Hợp chất (CH3)2C=CH-C(CH3)3 có danh pháp IUPAC là:
A. 2,2,4- trimetylpent-3-en. B. 2,4-trimetylpent-2-en.
C. 2,4,4-trimetylpent-2-en. D. 2,4-trimetylpent-3-en.
(CH3)2C=CH-C(CH3)3 là anken vì chỉ có 1 liên kết đôi . Đánh số thứ tự từ C gần liên kết đôi nhất.
“Quy tắc đọc tên SGK 11 nâng cao – 156 số chỉ vị trí – tên nhánh tên mạch chính – số chỉ vị trí - en”
1 2 3 4 5
(CH3)2C=CH-C(CH3)3 => CH3 – C(CH3) = CH – (CH3)C(CH3)-CH3
=> C : 2,4,4 – trimetylpent – 2 - en
Câu 25: Hợp chất CH2=CHC(CH3)2CH2CH(OH)CH3 có danh pháp IUPAC là:
A. 1,3,3-trimetylpent-4-en-1-ol. B. 3,3,5-trimetylpent-1-en-5-ol.
C. 4,4-đimetylhex-5-en-2-ol. D. 3,3-đimetylhex-1-en-5-ol.
CH2=CHC(CH3)2CH2CH(OH)CH3 chứa OH => Đánh số thứ tự C gần OH nhất
“Chú ý quy tắc đánh số thứ tự COOH > OH > Liên kết 3 > Liên kết 2 > Liên kết 1”
SGK 11 nâng cao – 221 => Danh pháp : tên hidrocacbon mạch chính - số vị trị - ol
Hay số chỉ vị trí – tên nhánh tên mạch chính – số vị trí – ol
6 5 4 3 2 1
CH2=CHC(CH3)2CH2CH(OH)CH3 => CH2 = CH – (CH3) C(CH3) – CH2 – CH(OH) – CH3
C : 4,4 – đimetylhex – 5 – en – 2 – ol
Câu 26: Cho công thức cấu tạo sau : CH3CH(OH)CH=C(Cl)CHO. Số oxi hóa của các nguyên tử cacbon tính từ phái
sang trái có giá trị lần lượt là:
A. +1 ; +1 ; -1 ; 0 ; -3. B. +1 ; -1 ; -1 ; 0 ; -3.
C. +1 ; +1 ; 0 ; -1 ; +3. D. +1 ; -1 ; 0 ; -1 ; +3.
Cách xác định số oxi hóa C trong chất hữu cơ.
(Các số oxi hóa của các chất O , H , N , halogen … thì vẫn vậy)
+ Trong hợp chất hữu cơ thì tách riêng từng nhóm …Cn… ra tính
VD : CH3 – CH2 – CH(CH3) – CH3 => CH3 | CH2 | CH | CH3 | CH3 => -3|-2|-1|-3|-3
+ Nếu nhóm chức không chứa C (halogen , -OH , -O-,NH2…) thình tính số Oxihoa C gắn cả nhóm chức.
VD: CH3 – CH(Br)-CH3 => CH3 | CHBr | CH3 => -3 | 0 | -3
CH3 –CH2 – CH2OH => CH3 | CH2 | CH2OH => -3 | -2 | -1
CH3 – O – CH2 – CH3 => CH3 – O| O – CH2 | CH3 => -2 | -1 | -3
+ Nếu nhóm chức có C thì tính riêng.
VD : CH3 – CHO => CH3 | CHO => -3 | +1
CH3 – COOH => CH3 | COOH => -3 | +3
Hidro hóa tạo thành C40H82 => C40H56 không có liên kết vòng “Vì không thể phá vòng”
AD bài 27 => số = (2.40 – 56 + 2)/2 = 13 => 13 nối đôi. => D
Câu 29: Metol C10H20O và menton C10H18O chúng đều có trong tinh dầu bạc hà. Biết phân tử metol không có nối đôi,
còn phân tử menton có 1 nối đôi. Vâ ̣y kết luâ ̣n nào sau đây là đúng ?
A. Metol và menton đều có cấu tạo vòng.
B. Metol có cấu tạo vòng, menton có cấu tạo mạch hở.
C. Metol và menton đều có cấu tạo mạch hở.
D. Metol có cấu tạo mạch hở, menton có cấu tạo vòng.
AD bài 27 => Metol C10H20O có tổng số + vòng = (2.10 – 20 +2)/2 = 1 => 1 vòng “Vì metol ko có nối đôi”
Menton C10H18O có tổng số + vòng = (2.10 – 18 + 2) = 2 => 1 vòng “Vì menton có 1 nối đôi”
=> Cả 2 đều có vòng => A
Câu 30: Trong hợp chất CxHyOz thì y luôn luôn chẵn và y 2x+2 là do:
A. a 0 (a là tổng số liên kết và vòng trong phân tử).
B. z 0 (mỗi nguyên tử oxi tạo được 2 liên kết).
C. mỗi nguyên tử cacbon chỉ tạo được 4 liên kết.
D. cacbon và oxi đều có hóa trị là những số chẵn.
Thỏa mãn công thức kia => Hóa trị C = 4 ; Hóa trị O = 2 => Đều là số chẵn
Câu 31: Tổng số liên kết và vòng ứng với công thức C5H9O2Cl là:
A. 0. B. 1. C. 2. D. 3.
AD bài 27 => Tổng số + vòng = (5.2 – 9 + 2 -1) / 2 = 1 => B
Câu 32: Tổng số liên kết và vòng ứng với công thức C5H12O2 là:
A. 0. B. 1. C. 2. D. 3.
AD bài 27 => Tổng số + vòng = (5.2 – 12 +2)/2 = 0 => A
Câu 33: Công thức tổng quát của dẫn xuất điclo mạch hở có chứa một liên kết ba trong phân tử là
A. CnH2n-2Cl2. B. CnH2n-4Cl2. C. CnH2nCl2. D. CnH2n-6Cl2.
Công thức có dạng CnHyCl2 “Vì điclo hay 2 Cl”
Chứa 1 liên kết 3 => 2 không vòng
=> AD bài 27 => Tổng số + vòng = 2 = (2n – y +2 -2) /2 => y = 2n – 4 => CnH2n-4Cl2 => B
Câu 34: Công thức tổng quát của dẫn xuất đibrom không no mạch hở chứa a liên kết là
A. CnH2n+2-2aBr2. B. CnH2n-2aBr2. C. CnH2n-2-2aBr2. D. CnH2n+2+2aBr2.
Tương tự 33 => a = (2n – y +2 -2) / 2 => y = 2n – 2a => CnH2n-2aBr2 => B
Câu 35: Hợp chất hữu cơ có công thức tổng quát CnH2n+2O2 thuộc loại
A. ancol hoặc ete no, mạch hở, hai chức. B. anđehit hoặc xeton no, mạch hở, hai chức.
C. axit hoặc este no, đơn chức, mạch hở. D. hiđroxicacbonyl no, mạch hở.
CnH2n+2O2 => AD bài 27 : => Tổng số + vòng = (2n – 2n – 2 + 2) / 2 = 0
Không thể là axit “COOH” , este “COO” , andehit “CHO” , xeton”CO” , hidroxicacbonyl”OH – R – COOH” vì
đều có 1 liên kết “Xem SGK để biết thêm liên kết pi trong các gốc”
A “Ancol và ete không chứa liên kết – 2 chức vì có 2Oxi”
Câu 36: Ancol no mạch hở có công thức tổng quát chính xác nhất là
A. R(OH)m. B. CnH2n+2Om. C. CnH2n+1OH. D. CnH2n+2-m(OH)m.
Tổng quát cách xác định công thức tổng quát của mọi chất.
Cách 1:CnH2n +2 - 2a – m (Chức)m
Cách 2: CnH2n+ 2 – 2aXb “X thường là Oxi ; b là số X trong chất”
“Cách 1 : a không tính số pi trong chức” , “Cách 2: a tính cả số pi trong chức”
“Tùy vào từng bài sẽ sử dụng Cách 1 hoặc cách 2”
VD : Tìm CTTQ : Axit 2 chức có 1 liên kết pi trong hidrocacbon
Cách 1: a = 1 “1 lk pi” m =2 vì có 2 chức COOH => CnH2n+2 – 2 – 2(COOH)2
Hay Cn+2H2nO4 Cn+2H2(n+2) -4O4 hay CmH2m-4O4 “CTTQ có dạng CnHyOz”
Cách 2: a = 3 “2 pi trong gốc COOH “Vì 2 chức” + 1 pi tỏng hidrocabon”
=> CnH2n+2 – 2.3O4 hay CnH2n-4O4 “O4 vì 2 chức (COOH)2 => có 4 Oxi”
Trong đó a là số liên kết + vòng được tính như sau a = (2.số C + 2 – số H)/2
(Áp dụng cho cả hidrocacbon VD C3H4 thì là ankin có2lk pi . Nếu áp dụng CT cũng tìmđược a = 2)
m là số nhóm chức ( VD : 1 ,2 ,3 nhóm OH)
(CHức: – OH , -O-,COOH,COO…)
Câu 37: Công thức tổng quát của anđehit đơn chức mạch hở có 1 liên kết đôi C=C là:
A. CnH2n+1CHO. B. CnH2nCHO. C. CnH2n-1CHO. D. CnH2n-3CHO.
AD 36: Chức CHO “andehit” ; a = 1 vì có 1 ; m = 1 vì có 1 gốc CHO “Đơn chức”
=> CnH2n+2 – 2 -1(CHO) hay CnH2n-1CHO => C
Câu 38: Anđehit mạch hở có công thức tổng quát CnH2n-2O thuộc loại
A. anđehit đơn chức no.
B. anđehit đơn chức chứa một liên kết đôi trong gốc hiđrocacbon.
C. anđehit đơn chức chứa hai liên kết trong gốc hiđrocacbon.
D. anđehit đơn chức chứa ba liên kết trong gốc hiđrocacbon.
AD 27: số = (2n – (2n-2) +2)/2 = 2 “Vì mạch hở không có vòng”
Mà andehit có 1 trong gốc CHO => còn lại 1 trong góc hidrocacbon => B
Câu 39: Công thức tổng quát của ancol đơn chức mạch hở có 2 nối đôi trong gốc hiđrocacbon là
A. CnH2n-4O. B. CnH2n-2O. C. CnH2nO. D. CnH2n+2O.
AD 36: Cách 1: ancol đơn chức => 1 gốc OH hay m = 1 ; 2 nối đôi trong gốc hidrocacbon => a = 2 “2 liên kết pi”
CnH2n+2 – 2.2 – 1(OH) hay CnH2n-2O => B
Cách 2: ancol đơn chức => 1 gốc OH => 1 Oxi ; 2 nối đôi => a = 2 “2pi”
=> CnH2n + 2 – 2.2O hay CnH2n – 2O => B
Câu 40: Anđehit mạch hở CnH2n – 4O2 có số lượng liên kết trong gốc hiđrocacbon là:
A. 0. B. 1. C. 2. D. 3.
AD 27: CnH2n – 4O2 là andehit 2 chức “Vì có 2Oxi “Chức CHO” => có 2 liên kết trong chức
Tổng số = (2n – (2n-4) +2)/2 = 3 => số liên kết trong gốc hidrocacbon = 3 – 2 = 1 => B
Câu 41: Công thức phân tử tổng quát của axit hai chức mạch hở chứa một liên kết đôi trong gốc hiđrocacbon là:
A. CnH2n-4O4. B. CnH2n-2O4. C. CnH2n-6O4. D. CnH2nO4.
AD 36 : Cách 2: => a = 3 “2 pi trong gốc COOH “2 chức” + 1 pi trong hidrocacbon ”
4Oxi “Vì 2 chức COOH” => CnH2n+2 – 2.3O4 hay CnH2n – 4O4 => A
Câu 42: Axit mạch hở CnH2n – 4O2 có số lượng liên kết trong gốc hiđrocacbon là:
A. 0. B. 1. C. 2. D. 3.
AD 27: số pi = (2n – (2n-4)+2)/2 = 3 => số liên kết pi trong hidrocabon = 3 – 1 = 2 “Vì có 1 liên kết pi trong gốc
COOH” => C
Câu 43: Tổng số liên kết và vòng trong phân tử axit benzoic là:
A. 3. B. 4. C. 5. D. 6.
Axit benzoic “C6H5COOH” “SGK 11 nâng cao 249” Hay C7H6O2
=> số lk pi + vòng = (2.7 – 6 +2)/2 = 5 => C
Câu 44: Số lượng đồng phân ứng với công thức phân tử C6H14
A. 6. B. 7. C. 4. D. 5.
http://www.mediafire.com/?wbbd73zi6ci8fjf
“Mọi người down load file Kĩ thuật xác định đồng phân - công thức tính nhanh số đồng phần rất hay”
C6H14 có 5 đồng phân “SGK 11 nâng cao – 139” “Nên học thuộc bảng”
Các bước viết đồng phân. Dạng có CT CnH2n+2 – 2k
Bước 1: Tính số liên kết pi + vòng “Công thức bài 27
CxHyOzNtXuNav… k =(2x-y+t+2 – u – v )/2 “X là halogen”
Đối với hợp chất cố CT tổng quát : CnH2n+2 – 2k
k = 0 => CnH2n+2 ( n≥ 1), Ankan “Parafi – một số sách viết vậy”
k = 1 => CnH2n ( n≥ 2), Anken “olenfin” hoặc CnH2n ( n≥ 3), xicloankan
k = 2 => CnH2n-2 ( n≥ 2), Ankin hoặc CnH2n-2 ( n≥ 3), Akađien
k = 4 => CnH2n-6 ( n≥ 6), Aren “Benzen”
….“Đọc kỹ file down load để hiểu thêm” “Mình chỉ nêu ra từng bài”
C6H14 => k = (2.6 – 14 + 2)/2 = 0 => ankan => Chỉ có liên kết đơn.
Bước 2: Viết đồng phân theo các trường hợp.
Mình thường viết mạch thẳng rùi mới viết mạch nhánh.
C6H14 : CH3 – CH2 – CH2 – CH2 – CH2 – CH3 ; CH3 – CH(CH3) – CH2 – CH2 – CH3
CH3 – CH2 – CH(CH3) – CH2 – CH3 ; CH3 – (CH3)C(CH3) – CH2 – CH3
CH3 – CH(CH3)– CH2(CH3) – CH3 => 5 => D
Câu 45: Số lượng đồng phân mạch hở ứng với công thức phân tử C5H10 là:
A. 2. B. 3. C. 6. D. 5.
C5H10 => k = (2.5 – 10 +2)/2 = 1 => Anken “Chú ý đồng phân hình học” hoặc xicloankan
-9-
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
CH3
CH3
C2H5 CH3
=> 5 đp xicloankan
“Chú ý mẹo nếu liên kết đôi có dạng CH2 = R thì ko có đp hình học ở liên kết đôi đó”
Câu 48: Số lượng đồng phân chứa vòng benzen ứng với công thức phân tử C9H12 là:
A. 7. B. 8. C. 9. D. 10.
C9H12 có k = (2.9 – 12 +2)/2 = 4 => Aren “bezen k ≥4” “Để ý thằng này có 3 vị trí o,m,p SGK 11 nâng cao 187”
Vì đánh trên word khó nên mình quy ra 6 điểm trên vòng benzen “SGK cho dễ hiểu”
C6H5 – CH2 – CH2 – CH3 “CH2 – CH2 – CH3 ở vị trí 1 cũng giống như các vị trí còn lại”=> 1
C6H5 – CH(CH2) – CH3 “CH(CH2) – CH3 ở vị trí 1 cũng giống vị trí còn lại” => 1
CH3 – C6H4 – C2H5 “CH3 ở vị trí 1 còn C2H5 lần lượt ở vị trí 2 giống 6, 3 giống 5 , 4 “ => 3
CH3 – C6H4 (CH3) – CH3 “1 CH3 ở vị trí 1 , 2CH3 còn lại ở 2 và 3 “3 cái liên tiếp” , 2 và 4 giống 6 và 4 “ 2 cái
cạch nhau + 1 cái cách “ , 3 và 5 “3 cái cách nhau 1 vị trí” ” => 3
=> 8 đồng phân => B “Phần này hơi khó hiểu chút quan trọng là hiểu “ 3 cái liên tiếp , 2 cái liên tiếp + 1 cái cách , 3
cái cách nhau đối với C9H12 “
Câu 49: Số lượng đồng phân chứa vòng benzen ứng với công thức phân tử C9H10 là:
- 10 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
A. 7. B. 8. C. 9. D. 6.
C9H10 có k = 5 => Aren + 1 liên kết pi “Chú ý đồng phân hình học”
C6H5 – CH=CH – CH3 “CH = CH – CH3 ở vị trí 1 giống như mọi vị trí” “Có đồng phân hình học” => 2
C6H5 – CH2 – CH = CH2 “CH2 – CH = CH2 ở vị trí 1 giống mọi vị trí”
“ ko có đp hình học vì dạng R = CH2” => 1
C6H5 – C(CH3)=CH2 “Ko có đp hh” =>1
CH2 = CH – C6H4 – CH3 “CH2 = CH ở vị trí 1 còn CH3 lần lượt ở vị trí 2 , 3 , 4” “ko có đp hh” => 3
=> 7 đp => A
Câu 50: Số lượng đồng phân ứng với công thức phân tử C3H5Br3 là:
A. 3. B. 4. C. 5. D. 6.
C3H5Br3 có k = (2.3 – 5 +2 - 3)/2 = 0 => C3H5Br3 toàn liên kết đơn “Giống ankan”
Vì 3C => không có mạch nhánh => chỉ cần thay đổi số Br => cách viết.
Br - CH2 – CH(Br) – CH2(Br) ; C(Br)3-CH2-CH3; CH2(Br)-C(Br)2-CH3 ; CH(Br)2-CH(Br) - CH3 ; CH(Br)2 –
CH2 –CH2(Br) => 5 đp => C
Câu 51: Số lượng đồng phân ứng với công thức phân tử C3H5Cl là:
A. 3. B. 4. C. 5. D. 6.
C3H5Cl có k = (2.3 – 5 +2 – 1)/2 = 1 => anken “1 liên kết đôi” “đp hình học” hoặc xicloankan “1 vòng”
1 liên kết đôi .
Cl - CH= CH – CH3 “có đp hình học” => 2
CH2=C(Cl)-CH3 “ko có đp hình học” => 1
CH2 = CH – CH2(Cl) “ko có đp hình học” => 1
CH(CL) => 1
=> có 5 đp => C
Câu 52: Hợp chất C4H10O có số đồng phân ancol và tổng số đồng phân là:
A. 7 và 4. B. 4 và 7. C. 8 và 8. D.10 và 10.
C4H10O => k = (2.4 – 10 + 2)/2 = 0
Đp ancol no đơn chức : 2 n-2 “n là số C; 1 < n < 6” => Đp ancol C4H10O là 22 = 4 => B “Xem CT tính trong file trên”
Đp ancol no “ R – OH” => gốc OH gán vào C no ;
CH3 – CH2 – CH2 – CH2 –OH ; CH3 – CH(OH) – CH2 – CH3 ; CH3 – CH(CH3) – CH2 – OH ;
CH3 – CH2 – CH(CH3) – OH => 4
Dạng bài CnH2n+2O có 2 loại là ancol no đơn chức mạch hở “n≥1 và ete no đơn chức mạch hở n≥2”
“Xem trong file down load trên phần CnH2n+2O”
Đồng phân ete “ – O – “
CH3 – O – CH2 – CH2 – CH3 ; CH3 – CH2 – O – CH2 – CH3 ; CH3 – CH(CH3) – O – CH3 => 3
=> đp C4H10O là 7 “4 ancol + 3 ete”
Câu 53: Số lượng đồng phân mạch hở ứng với công thức phân tử C3H6O là:
A. 2. B. 3. C. 4. D. 5.
C3H6O có k = (3.2 – 6 +2) /2 = 1 “3 C => chỉ có mạch thẳng”
Dạng bài CnH2nO có đp của
Andehit “ - CHO” no đơn chức “n≥1”
Xeton “ – CO - ” no đơn chức , mạch hở n ≥ 3
Ancol” - OH” no 1 pi , mạch hở n ≥3 “Chú ý thằng này liên quan đến đk hổ biến của rượu”
Ete “ – O - ” no 1 pi , mạch hở n ≥ 3
“Xem trong file down load”
Andehit “CHO” ; CH3 – CH2 – CHO; =>1
Xeton “CO” : CH3 – CO – CH3 => 1
Ancol có 1pi “ CH2 = CH – CH2 –OH =>1
Tổng quát : R - CH = CH – OH => R – CH2 – CHO”
Ete : CH2=CH – O – CH3 => 1
4 đp “Mỗi một loại có 1 đp “ => C
“Chú ý không có CH3 – CH =CH –OH nó sẽ bị hổ biến tạo thành andehit CH3 – CH2 – CHO “
“Khi OH gắn vào C không no liên kết đôi => Hổ biến tạo thành andehit
Xem Video của nguyễn tấn trung về đk hổ biến của rượu :
- 11 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
http://thaytro.vn/thaytro_phothong/?id_pri_book=240
Câu 54: Số lượng đồng phân mạch hở ứng với công thức phân tử C4H6O2 tác dụng được với NaHCO3 là:
A. 2. B. 3. C. 4. D. 5.
Dạng chất hữu cơ pứ với NaHCO3 => CHỉ có Axit “ –COOH”
C4H6O2 => k = (2.4 – 6 +2) /2 = 2 pi => có 1 pi trong hidrocacbon “Chú ý đp hình học”
“Vì 1 pi trong COOH”
Mạch hở => ko có trường hợp mạch vòng
CH2 = CH – CH2 – COOH “ ko có đp hình học” => 1
CH3 – CH =CH – COOH “có đp hình học” => 2
CH2=C(CH2) – COOH “ko có đp hình học” =>1
=> 4 đp thỏa mãn => C
Câu 55: Số lượng đồng phân ứng với công thức phân tử C4H11N là:
A. 7. B. 8. C. 9. D. 10.
C4H11N => k = (2.4 -11 + 2 +1)/2 = 0 => Amin no đơn chức
CT tính số đp amin no đơn chức CnH2n+3N: 2 n-1 “ 1<n<5” => đp C4H11N = 2 3 = 8 => B “Xem file down load”
“Amin có đp bậc 1 , bậc 2 , bậc 3” “Bậc của amin là số liên kết tạo thành giữa C và N”
CH2(NH2) – CH2 – CH2 – CH3 ; CH3 – CH(NH2) – CH2 – CH3 ; CH2(NH2) – CH(CH3) – CH3
CH3 – (CH3)C(NH2) – CH3; => 4 đp bậc 1
CH3 – NH – CH2 – CH2 – CH3 ; CH3 – CH2 – NH – CH2 – CH3 ; CH3 – NH – CH(CH) – CH3
CH3 – N(CH3) – CH2 – CH3
=> 8 đp thỏa mãn => B
Câu 56: Một hợp chất hữu cơ X có khối lượng phân tử là 26. Đem đốt X chỉ thu được CO 2 và H2O. CTPT của X là:
A. C2H6. B. C2H4. C. C2H2. D. CH2O.
M = 26 => Chỉ có C phù hợp
Câu 57: Một hợp chất hữu cơ A có M = 74. Đốt cháy A bằng oxi thu được khí CO2 và H2O. Có bao nhiêu công thức
phân tử phù hợp với A?
A. 4. B. 2. C. 3. D. A.1.
“Phần này lên xem bài giảng của Nguyễn Tấn trung để biết thêm cách tìm dựa vào M” “Có lời giải bài này”
http://thaytro.vn/thaytro_phothong/default.aspx?id_pri_book=218
PP giải bài tập tìm công thức PT khibiết khối lượng phân tử “M”
Bước 1 : đạt CTTQ : CxHyOzNtXuNav “X là halogen” ; thường là CxHyOz vì đề cho pứ tạo ra CO2 và H2O
“Thường zậy – bước này ko cần” “X thường là Cl hoặc Br”
Bước 2: Lập phương trình địa số: M= 12x + y + 16z +14t + 35,5u + 23v“Thường là 12x + y + 16z = M *”
Nếu là * => Bước 1: cz < M => miền giá chị của z
Bước 2 : Xét z đề tìm ra x và y => CTPT
Điều kiện hóa trị với CxHyOzNtXuNav “X thường Cl , Br”
0 < y ≤ 2x + 2 +t– u – v “Thường là 0 < y ≤ 2x + 2 “Đối với CxHyOz”
=> y luôn chẵn
Giải bài trên
Gọi CT là CxHyOz => M = 12 x + y + 16z = 74
16z < 74 => z chỉ có thể là : 1 ; 2 ; 3; 4
Xét z = 1 12x + y = 58 => y = 58 – 12x
ĐK : 0 < y ≤ 2x + 2 + t – u “ lấy từ k = (2x - y + 2 – t +u)/2 “vì k ≥ 0 – do liên kết ≥ 0” => y ≤ 2x + 2 và y >
0 “Do chất hữu cơ luôn có H” Dựa vào y ≤ 2x + 2 => y luôn là số chẵn.
y = 58 – 12x
Xét bảng :
chỉ có x = 4 và y = 10 thỏa mãn => C4H10O
Xét z = 2 12x + y = 42 => y = 42 – 12x
Ta có 0 < y ≤ 2x + 2 => 0 < 42 – 12x ≤ 2x + 2 2,8 ≤ x < 3,5 => x = 3 => y = 6 => C3H6O2
Xét z = 3 12x +y = 26 y = 26 – 12x
=> 0 < 26 – 12x ≤ 2x +2 1,71≤ x < 2,17 => x = 2 => y = 2 => C2H2O3
=> 3 công thức thỏa mãn => C
Câu 58: Một hợp chất hữu cơ A có tỉ khối so với không khí bằng bằng 2. Đốt cháy hoàn toàn A bằng khí O 2 thu được
CO2 và H2O. Có bao nhiêu công thức phân tử phù hợp với A ?
- 12 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
A. 2. B. A. 1. C. 3. D. 4.
D (A /kk) = MA / 29 = 2 => MA = 58
Gọi CTTQ : CxHyOz => 12x + y + 16z = 58
16z < 58 => z chỉ có thể là : 1, 2, 3
Xét z = 1 => 12x + y = 42 => y = 42 – 12x hay 0 < 42 – 12x ≤ 2x + 2 2,86 ≤ x < 3,5
=> x = 3 => y = 6 => C3H6O
Xét z = 2 => 12x + y = 26 => y = 26 – 12x hay 0 < 26 – 12x ≤ 2x + 2 1,71 ≤ x < 2,17 => x = 2
y = 2 => C2H2O2
Xét z = 3 => 12x + y = 10 => loại vì x = 0
=> 2 công thức phân tử phù hợp => A
Câu 59: Hợp chất X có thành phần % về khối lượng : C (85,8%) và H (14,2%). Hợp chất X là
A. C3H8. B. C4H10. C. C4H8. D. kết quả khác.
Tìm CT dựa vào % của các thành phần “SGK 11 nâng cao – 115” “Xem qua ví dụ SGK để hiểu”
%C + % H = 100 % => X có CTđơn giản : (CxHy)n
x : y = %C / 12 : %H / 1 = 7,15 : 14,2 = 1 : 2
“Mẹo để tìm ra tỉ lệ nguyên 1 : 2 => Lấy các số chia cho số nhỏ nhất”
=> Công thức đơn giản : (CH2)n
Với n = 4 => C “Phù hợp “ => C
Câu 60: Hợp chất X có %C = 54,54% ; %H = 9,1%, còn lại là oxi. Khối lượng phân tử của X bằng 88. CTPT của X
là:
A. C4H10O. B. C5H12O. C. C4H10O2. D. C4H8O2.
%O = 100% - %C - %H = 36,36% ; Gọi CTĐG : (CxHyOz)n
x : y : z = %C / 12 : %H / 1 : %O / 16 = 4,545 : 9,1 : 2,2725 = 2 : 4 : 1 “Chia có 2 , 2725”
=> Công thức đơn giản nhất : (C2H4O)n
Ta có M = 88 => (12.2 + 4 + 16).n = 88 => n = 2 => CT : C4H8O2 => D
Câu 61: Phân tích hợp chất hữu cơ X thấy cứ 3 phần khối lượng cacbon lại có 1 phần khối lượng hiđro, 7 phần khối
lượng nitơ và 8 phần lưu huỳnh. Trong CTPT của X chỉ có 1 nguyên tử S, vậy CTPT của X là
A. CH4NS. B. C2H2N2S. C. C2H6NS. D. CH4N2S.
Đáp án => X chứa C, H , N , S => Gọi CTĐG: CxHyNzSt
Chọn 1 phần là 1g => mC = 3g ; mH = 1 g ; mN = 7g ; mS = 8g
mC mH mN mS
x:y:z:t= : : : “Lấy công thức từ số mol Gọi a là mol CxHyNzSt
12 1 14 32
m m m m
=> nC = ax ; nH = ay ; nN = az ; nS = at => nC : nH : nN : nS = x : y : z : t = C : H : N : S
12 1 14 32
3 1 7 8
=> x : y : z : t = : : : = 0,25 : 1 : 0,5 : 0,25 = 1 : 4 : 2 : 1 => CTDDGN (CH4N2S)n
12 1 14 32
Vì có 1 nguyên tử S => n = 1 => CTPT : CH4N2S => D
Câu 62: a. Hợp chất X có CTĐGN là CH3O. CTPT nào sau đây ứng với X ?
A. C3H9O3. B. C2H6O2. C. C2H6O. D. CH3O.
Bài 57: Đối với chất CxHyOz => y luôn chẵn => Loại A và D ; CTĐGN (CH3O)n =>n = 2 => B thỏa mãn => B
b. Công thức thực nghiệm của chất hữu cơ có dạng (CH 3Cl)n thì công thức phân tử của hợp chất là
A. CH3Cl. B. C2H6Cl2. C. C2H5Cl. D. C3H9Cl3.
CxHyOzNtXuNav => 0 < y ≤ 2x + 2 + t – u => CxHyClu => 0 < y ≤ 2x + 1
(CH3Cl)n => Xét n = 1 => y = 3 thỏa mãn => CH3Cl đúng => A
Xét n = 2 => y = 6 loại vì 0 < y ≤ 5
Xét n = 3 => y = 9 loại vì 0 < y ≤ 7
Câu 63: Một hợp chất hữu cơ gồm C, H, O ; trong đó cacbon chiếm 61,22% về khối lượng. Công thức phân tử của
hợp chất là:
A. C3H6O2. B. C2H2O3. C. C5H6O2. D. C4H10O.
Câu 64: Chất hữu cơ X có M = 123 và khối lượng C, H, O và N trong phân tử theo thứ tự tỉ lệ với
72 : 5 : 32 : 14. CTPT của X là:
A. C6H14O2N. B. C6H6ON2. C. C6H12ON. D. C6H5O2N.
Cách 1 tính M các đáp án => Chỉ có D : C6H5O2N có M = 123 => D đúng
Cách 2:
AD bài 61 : Gọi CTĐG: (CxHyOzNt)n
Tỉ lệ 72 : 5 : 32 : 14 => mC = 72 ; mH = 5 ; mO = 32 ; mN = 14
mC mH mO mN
x:y:z:t= : : : = 6 : 5 : 2 : 1 => (C6H5O2N)n
12 1 16 14
M = 123 = (12.6 + 5 + 32 + 14).n => n = 1 => C6H5O2N => D
Câu 65: Đốt cháy hoàn toàn 0,6 gam hợp chất hữu cơ X rồi cho sản phẩm cháy qua bình đựng dung dịch Ca(OH) 2 dư
thấy có 2 gam kết tủa và khối lượng bình tăng thêm 1,24 gam. Tỉ khối của X so với H 2 bằng 15. CTPT của X là:
A. C2H6O. B. CH2O. C. C2H4O. D. CH2O2.
Phương pháp giải : Tìm khối lượng từng nguyên tố trong X “C , H , O”
Cách tìm:
1- Xaùc ñònh khoái löôïng C: Khoái löôïng C ñöôïc xaùc ñònh qua caùc saûn phaãm chaùy ( Khoái löôïng, theå tích)
Trong caùc baøi taäp thöôøng cho saûn phaãm chaùy laø CO 2 daïng theå tích hay khoái löôïng
Moät soá tröôøng hôïp duøng dung dich kieàm haáp thuï saûn phaãm chaùy thì thöôøng coù hai tröôøng hôïp
a) Qua Ca(OH)2 , Ba(OH)2 dö thu ñöôïc keát tuûa hay khoái löôïng bình taêng ta coù : khoái löôïng bình taêng baèng
khoái löôïng CO2 vaø soá mol keát tuûa baèng soá mol CO2
b) Khi khoâng cho döï kieän dö thì thöôøng coù 2 tröôøng hôïp xaûy ra :
Tröôøng hôïp 1: dö kieàm thì n = n CO2
Tröôøng hôïp 2: CO2 dö thì coù keát tuûa sau ñoù keát tuûa tan moät phaàn :Laäp heä cho n CO2 vaø n OH
ADCT : nCO32- “n” = nOH-“2nCa(OH)2” - nCO2
nHCO3- = nCO2 – nCO32-
m CO2 VCO2 m CO2 VCO2
nC = = mC = nC .12 Hay mC = 12 = 12
44 22,4 44 22,4
2- Xaùc ñònh khoái löôïng H thoâng qua caùc saûn phaãm chaùy : Khoái löôïng H2O
Trong moät soá tröôøng hôïp duøng chaát haáp thuï H2O : CaCl2, P2O5, H2SO4 ñaëc ... thì khoái löôïng bình taêng laø
m H 2O
khoái löôïng nöôùc thu ñöôïc n H 2O = nH = n H 2O .2
18
* Trong tröôøng hôïp döï kieän cho haáp thuï toaøn boä saûn phaåm chaùy vaøo dung dòch ... dö thì khoái löôïng
bình taêng : m gam thì khoái löôïng naøy chính laø khoái löôïng CO2 vaø khoái löôïng nöôùc
* Trong tröôøng hôïp döï kieän cho: haáp thuï toaøn boä saûn phaåm chaùy vaøo dung dòch ... dö thu ñöôïc m gam
keát tuûa ñoàng thôøi khoái löôïng dung dòch giaûm n gam: Thì n CO2 = n vaø m - ( m H 2O + m CO2 )= mgiaûm
Neân töø ñaây ta coù: m H 2O = m - (mgiaûm - m CO2 )
3- Xaùc ñònh khoái löôïng N: Thöôøng trong baøi toaùn ñoùt thì Nitô giaûi phoùng daïng N2
phöông phaùp xaùc ñònh thöôøng cho saûn phaãm ñi qua chaát haáp thuï nöôùc, CO 2 sau ñoù thu khí coøn laïi laø N2
VN0 2
hoaëc hoãn hôïp N2 vaø O2 dö neân tuøy tröôøng hôïp maø tính toaùn n N2 = nN = 2. n N 2 mN = nN.14
22,4
= n N 2 .28
4- Xaùc ñònh nguyeân toá O: Thöôøng ñöôïc xaùc ñònh qua phaân tích ñònh löôïng hay döïa vaøo baûo toaøn khoái
löôïng
mO = m – (mC + mH + mN + ...) Neáu mO = 0 thì hôïp chaát khoâng coù O, khaùc 0 thì hôïp chaát coù chöùa O
- 14 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
Rút ra CT : => x = nCO2 / nX ; y = 2nH2O / nX “Luôn đúng” “Cái này đơn giản là bảo toàn nguyên tố C và H “
hoặc x = VCO2 / VX ; y = 2VH2O / VX
x + y /4 – z/2 = VO2 / VX = nO2 / nX
Câu 67: Đốt cháy hoàn toàn 3 gam hợp chất hữu cơ X thu được 4,4 gam CO 2 và 1,8 gam H2O. Biết tỉ khối của X so
với He (MHe = 4) là 7,5. CTPT của X là:
A. CH2O2. B. C2H6. C. C2H4O. D. CH2O.
AD bài 65: mC = nCO2 . 12 = 1,2 g ; mH = nH2O . 2 =0,2 g
mO = 3 – 1,2 – 0,2 = 1,6g
x : y : z = 1,2 / 12 : 0,2 /1 : 1,6 /16 = 0,1 : 0,2 : 0,1 = 1 : 2 : 1 => CTĐG : (CH2O)n
Vì MX = 7,5.4 = 30 => n = 1 => X là CH2O => D
Câu 68: Đốt cháy 1 lít hơi hiđrocacbon với một thể tích không khí (lượng dư). Hỗn hợp khí thu được sau khi hơi H 2O
ngưng tụ có thể tích là 18,5 lít, cho qua dung dịch KOH dư còn 16,5 lít, cho hỗn hợp khí đi qua ống đựng photpho dư
thì còn lại 16 lít. Xác định CTPT của hợp chất trên biết các thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất và O 2
chiếm 1/5 không khí, còn lại là N2.
A. C2H6. B. C2H4. C. C3H8. D. C2H2.
Hidrocabon => CxHy “hoặc từ đáp án”
PT : CxHy + (x + y/4)O2 => xCO2 + y/2H2O “AD CT 66”
Phân tích 18,5 lít chỉ chứa CO2 và không khí “Vì H2O bị ngưng tụ”
16,5 lít chỉ chứa không khí “Vì CO2 bị hấp thụ bởi kiềm” => V CO2 = 18,5 – 16,5 = 2 lít
=> x = VCO2 / VX = 2
16 lít là N2 “Vì O2 bị hấp thụ bởi P dư” “Pứ P + O2 => P2O5” => VO2 dư = 16,5 – 16 = 0,5 lít
16 lít N2 => V không khí = 16.5 / 4 = 20 lít “Vì N2 chiếm 4 /5 – do oxi chiếm 1/5”
=> V O2 ban đầu = 4 lít => VO2 pứ = VO2 ban đầu – VO2 dư = 4 – 0,5 = 3,5 lít
=> x + y/ 4 = VO2 pứ / VX = 3,5 = 2 + y/4 => y = 6 => C2H6 => A
Câu 69: Đốt 0,15 mol một hợp chất hữu cơ thu được 6,72 lít CO2 (đktc) và 5,4 gam H2O. Mặt khác đốt 1 thể tích hơi
chất đó cần 2,5 thể tích O2. Các thể tích đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất. CTPT của hợp chất đó là:
A. C2H6O2. B. C2H6O. C. C2H4O2. D. C2H4O.
AD CT bài 66: => x = nCO2 / nX = 0,3 / 0,15 = 2 ; y = 2nH2O / nX = 0,6 / 0,15 = 4
đốt 1 thể tích hơi chất đó cần 2,5 thể tích O2 => x + y/4 – z/2 = VO2 /VX = 2,5
2 + 4/4 – z/2 = 2,5 => z = 1 => C2H4O => D
Câu 70: Đốt cháy hoàn toàn một hợp chất hữu cơ X (C, H, N) bằng lượng không khí vừa đủ (gồm 1/5 thể tích O 2, còn
lại là N2) được khí CO2 , H2O và N2. Cho toàn bộ sản phẩm cháy qua bình đựng dung dịch Ba(OH) 2 dư thấy có 39,4
gam kết tủa, khối lượng dung dịch giảm đi 24,3 gam. Khí thoát ra khỏi bình có thể tích 34,72 lít (đktc). Biết d X O < 2
- 15 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
=> mH2O = m - (mgiaûm +mCO2) = 39,4 – (24,3 + 0,2.44) = 6,3g => nH2O = 0,35 mol => nH = 0,7
PT pứ CxHyNt +(x + y/4)O2 => xCO2 + y/2H2O + t/2N2
34,72 lít gồm N2 trong không khí và N2 tạo thành do pứ .
BT nguyên tố Oxi trước và sau pứ => 2nO2 pứ = 2nCO2 + nH2O =2.0,2 + 0,35 =0,75
=> nO2 pứ = 0,375 mol => VO2 pứ = 8,4 lít => VN2 trong kk = 4VO2 = 33,6 lít
“Vì O2 chiếm 1/5; N chiếm 4/5 => VN2 tạo thành sau pứ = 34,72 – 33,6 = 1,12 lít => nN2 =0,05 mol => mol N
= 0,1 mol
x : y : t = nC : nH : nN = 0,2 : 0,7 : 0,1 = 2 : 7 : 1 => (C2H7N)n => n = 1 “Đáp án 2C” => A đúng
Câu 71: Oxi hóa hoàn toàn 4,02 gam một hợp chất hữu cơ X chỉ thu được 3,18 gam Na 2CO3 và 0,672 lít khí CO2.
CTĐGN của X là:
A. CO2Na. B. CO2Na2. C. C3O2Na. D. C2O2Na.
Cách 1: Lấy 4,02 chia cho M từng đáp án “Số mol đẹp nhất thì chọn – 1 đẹp – 3 ko đẹp => 1 đẹp đúng
Mẹo này nhằm loại đi các đáp án sai”
A.CO2Na có M = 67 => chia đẹp “0,06 mol” => A dễ đúng
B.CO2Na2 có M = 90 => Chia lẻ => Loại
Tương tự C . D đều chia lẻ => 1 đẹp 3 lẻ => 1 đúng => A đúng.
Đáp án => X chứa C,O,Na => Gọi CTĐGN: (CxOyNaz)n
AD BT nguyên tố C => nC = nNa2CO2 + nCO2 = 0,03 + 0,03 = 0,06 mol
nNa= 2nNa2CO3 = 0,06 mol
mO = mX – mC – mNa = 4,02 – 0,06.12 – 0,06.23 = 1,92 => nO = 0,12mol
x : y : z = nC : nO2 : nNa = 0,06 : 0,12 : 0,06 = 1 : 2 : 1 => CTĐGN: CO2Na => A
Câu 72: Đốt cháy hoàn toàn một hiđrocacbon trong 0,5 lít hỗn hợp của nó với CO 2 bằng 2,5 lít O2 thu được 3,4 lít khí.
Hỗn hợp này sau khi ngưng tụ hết hơi nước còn 1,8 lít, tiếp tục cho hỗn hợp khí còn lại qua dung dịch kiềm dư thì còn
lại 0,5 lít khí. Các thể tích được đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất. CTPT của hiđrocacbon là:
A. C4H10. B. C3H8. C. C4H8. D. C3H6.
Hỗn hợp 3,4 lít khí gồm O2 dư “Có thể có” ; CO2”Tạo thành + dư” và H2O
1,8 lít là CO2 và O2 dư vì H2O bị ngưng tụ => VH2O = 3,4 – 1,8 = 1,6 lít
0,5 lít khí là O2dư vì CO2 bị kiềm dư hấp thụ => VCO2 sau pư = 1,8 – 0,5 = 1,3 lít
=> V O2 pư = 2 lít “Chỉ có hidrocabon CxHy pứ với O2”
Gọi a , b lần lượt là VCxHy và CO2 trước pứ
a + b = 0,5 lít (1)
(x +y/4) = VO2 pứ /VCxHy = 2 / a a (x + y/4) = 2 (2) “CT bài 66”
VCO2 sau pứ = x. VCxHy + VCO2 trước pứ = xa + b = 1,3 lít =>ax = 1,3 - b (3) “BTNT C”
y = 2VH2O / VCxHy = 3,2 / a ay = 3,2 (4) “BTNT H”
Lấy 3 , 4 thế vào 2 => b = 0,1 thế vào 1 => a = 0,4 => thế vào 3 và 4 => x = 3 ; y = 8 => C3H8 => B
Câu 73: Đốt cháy hoàn toàn 1,605 gam hợp chất hữu cơ A thu được 4,62 gam CO 2 ; 1,215 gam H2O và 168 ml N2
(đktc). Tỉ khối hơi của A so với không khí không vượt quá 4. Công thức phân tử của A là:
A. C5H5N. B. C6H9N. C. C7H9N. D. C6H7N.
Cách 1: Lấy 1,605 chia cho M của từng chất: “Số mol đẹp nhất thì lấy”
A.C5H5N có M = 79 => Chia quá xấu => Loại
B.C6H9N có M = 95 => Chia quá xấu => Loại
C.C7H9N có M = 107 => Chia quá đẹp => Thỏa mãn
D.C6H7N có M = 93 => Chia quá xấu => Loại
“Cách này có thể giải nhanh nếu chưa biết hướng giải – tác giả ít khi cho số liệu lẻ”
Đáp án => Chất hữu cơ A gồm C , H , N => Gọi CTĐGN : (CxHyNt)n
nC = nCO2 = 0,105 mol ; nH = 2nH2O = 0,135 mol ; nN = 2nN2 = 0,015 mol “ADCT bài 65”
x : y : t = nC : nH : nN = 0,105 : 0,135 : 0,015 = 7 : 9 :1 => CTĐGN : (C7H9N)n
Do MA < 116 “Vì tỉ khối so với kk < 4” => n = 1 => CTPT A: C7H9N
Câu 74: Oxi hóa hoàn toàn 6,15 gam hợp chất hữu cơ X thu được 2,25 gam H 2O ; 6,72 lít CO2 và 0,56 lít N2 (đkc).
Phần trăm khối lượng của C, H, N và O trong X lần lượt là:
A. 58,5% ; 4,1% ; 11,4% ; 26%. B. 48,9% ; 15,8% ; 35,3% ; 0%.
C. 49,5% ; 9,8% ; 15,5% ; 25,2%. D. 59,1 % ; 17,4% ; 23,5% ; 0%.
mC = nCO2 . 12 = 3,6 g => %C = 3,6.100% / 6,15 = 58,5% => A “Mỗi A có %C thỏa mãn” => A
“mH = 2nH2O .1 ; mN = 2nN2.14 ; mOxi = mX – mC – mH – mN => % ”
Câu 75: Phân tích 0,31gam hợp chất hữu cơ X chỉ chứa C, H, N tạo thành 0,44 gam CO2. Mặt khác, nếu phân tích
0,31 gam X để toàn bộ N trong X chuyển thành NH3 rồi dẫn NH3 vừa tạo thành vào 100 ml dung dịch H2SO4 0,4M thì
- 16 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
phần axit dư được trung hòa bởi 50 ml dung dịch NaOH 1,4M. Biết 1 lít hơi chất X (đktc) nặng 1,38 gam. CTPT của
X là:
A. CH5N. B. C2H5N2. C. C2H5N. D. CH6N.
Cách 1: lấy 0,31 chia cho M từng đáp án
VD : CH5N có M = 31 => ra số quá đẹp => Thỏa mãn => A
C2H5N2 có M = 57 => Chia quá xấu => Loại ; Tương tự C2H5N có M = 43 ; CH6N có M = 32
Cách 2: 1 lít hơi X (đktc) nặng 1,38g => nX = 1 / 22,4 => MX = 1,38 / (1/22,4) = 31 => A thỏa mãn
A
NH3 pứ vừa đủ với 0,005 mool H2SO4 “Vì 0,035 molH2SO4 bị trung hòa bởi 0,07 mol NaOH
“H+ +OH - =>H2O” => nNH3 = 2nH2SO4 = 0,01 mol = nN “2NH3 + H2SO4 => (NH4)2SO4”
nC = nCO2 = 0,01 mol => mH = mX – mC – mN = 0,31 – 0,01.12 – 0,01.14 = 0,05 g => nH = 0,05
x : y : z = nC : nH : nN = 0,01 : 0,05 : 0,01 = 1 : 5 : 1 => CTĐG : (CH5N)n
Đáp án => n = 1 thỏa mãn A . CH5N
Câu 76: Đốt cháy 200 ml hơi một hợp chất hữu cơ X chứa C, H, O trong 900 ml O 2, thể tích hỗn hợp khí thu được là
1,3 lít. Sau khi ngưng tụ hơi nước chỉ còn 700 ml. Tiếp theo cho qua dung dịch KOH dư chỉ còn 100 ml khí bay ra.
Các thể tích khí đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất. CTPT của Y là:
A. C3H6O. B. C3H8O2. C. C3H8O. D. C3H6O2.
1,3 lít hỗn hợp thu được là O2 “Có thể dư” + CO2“Tạo thành” + H2O “Tạo thành”
Ngưng tụ hơi nước con 700 ml => VH2O = 1,3 – 0,7 = 0,6 lít => y = 2VH2O / VX = 6 “AD bài 66”
Cho qua KOH còn 100ml khí “O2 dư” “CO2 bị hấp thụ” => VCO2 = 0,7 – 0,1 = 0,6 lít
x = VCO2 / VX = 3
V O2 pứ = 0,9 – 0,1 = 0,8 => x + y/4 – z/2 = VO2 / VX = 4 3 + 6/4 –z/2 = 4 z = 1
CT PT : C3H6O => A
Câu 77: Phân tích 1,5 gam chất hữu cơ X thu được 1,76 gam CO2 ; 0,9 gam H2O và 112 ml N2 đo ở 0oC và 2 atm. Nếu
hóa hơi cũng 1,5 gam chất X ở 127o C và 1,64 atm người ta thu được 0,4 lít khí chất X. CTPT của X là:
A. C2H5ON. B. C6H5ON2. C. C2H5O2N. D. C2H6O2N.
nC = nCO2 = 0,04 mol ; nH = 2nH2O = 0,1 mol ;
nN = 2nN2 = 2. P.V / T.0,082 =2. (2.0,112 / 273.0,082) = 0,02 mol “P là áp suất “atm” V là thể tích “lít” T là độ K =
độ C + 273”
mO = mX – mC – mH – mN = 1,5 – 0,04.12 – 0,1.1 – 0,02.14 = 0,64 g => nO = 0,04 mol
x : y : z : t = nC : nH : nO : nN = 0,04 : 0,1 : 0,04 : 0,02 = 2 : 5 : 2 : 12
CTĐGN : (C2H5O2N)n => Đáp án chỉ có C thỏa mãn với n =1 => C
Hoặc dựa vào dữ kiện : “hơi cũng 1,5 gam chất X ở 127o C và 1,64 atm người ta thu được 0,4 lít khí chất X”
nX = P.V/T.0,082 = (1,64.0,4 / (127+273).0,082) = 0,02 mol
=> MX = 1,5/0,02 = 75 = (12.2 + 4 + 16.2+14).n => n = 1 => C
Câu 78: Đốt cháy hoàn toàn mô ̣t thể tích hơi hợp chất hữu cơ A cần 10 thể tích oxi (đo cùng điều kiện nhiệt độ và áp
suất), sản phẩm thu được chỉ gồm CO2 và H2O với mCO2 : mH2O = 44 : 9. Biết MA < 150. A có công thức phân tử là:
A. C4H6O. B. C8H8O. C. C8H8. D. C2H2.
Cách 1 : Mẹo đề bài 1 thể tích hơi hợp chất hữu cơ A cần 10 thể tích Oxi => x + y/4 – z/2 = VO2 / VX = 10
Thế từng đáp án:
A.C4H6O => x =4 ; y = 6 ; z = 1 => x + y/4 – z/2 = 5 #10 “Loại”
B.C8H8O => x = 8 ; y = 8 ; z =1 => x + y/4 –z/2 = 9,5#10 “Loại”
C.C8H8 => x = 8 ; y = 8 ; z = 0 => x + y/4 – z/2 = 10 => Thỏa mãn => C
Tương tự D loại
Cách 2:
1 thể tích hơi hợp chất hữu cơ A cần 10 thể tích Oxi => x + y/4 – z/2 = 10
mCO2 : mH2O = 44 : 9 =>Chọn : mCO2 = 44g “=>nCO2 = 1” => mH2O = 9g “=> nH2O = 0,5”
x : y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O = 1 : 1 => Loại đáp án A
Thế từng đáp án như cách 1 .
Câu 79: Cho 400 ml một hỗn hợp gồm nitơ và một hiđrocacbon vào 900 ml oxi (dư) rồi đốt. Thể tích hỗn hợp thu
được sau khi đốt là 1,4 lít. Sau khi cho nước ngưng tụ còn 800 ml hỗn hợp, người ta cho lội qua dung dịch KOH thấy
còn 400 ml khí. Các thể tích khí đều đo ở cùng điều kiện nhiệt độ, áp suất. Công thức phân tử của chất hữu cơ là:
A. C3H8. B. C2H4. C. C2H2. D. C2H6.
Tương tự bài 76 => VH2O “bị ngưng tụ” = 1,4 – 0,8 = 0,6 lít ;
V CO2 bị hấp thụ = 0,8 – 0,4 = 0,4 lít
- 17 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
Mẹo: Đáp án => CTPT : CxHy “Vì chỉ chứa C và H” => x :y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O hay VCO2 : 2VH2O = 0,4 :
1,2 = 1 : 3 => CTĐGN : (CH3)n => với n = 2 => C2H6 => D “Chỉ D thỏa mãn tỉ lệ 1 : 3”
Mẹo khác. Ta có VH2O = 0,6 lít ; VCO2 = 0,4 lít và Vhidrocacbon < 0,4 lít
Vhidrocabon = 0,2 lít “Bội số chung của VH2O và VCO2” “Hoặc là số để VH2O và VCO2 chia hết”
x = VCO2 / VX = 0,4 / 0,2 = 2 ; y = 2VH2O / VX = 2.0,6 / 0,2 = 6 => C2H6
Câu 80: Đốt cháy 0,282 gam hợp chất hữu cơ X, cho sản phẩm đi qua các bình đựng CaCl 2 khan và KOH dư. Thấy
bình đựng CaCl2 tăng thêm 0,194 gam còn bình đựng KOH tăng thêm 0,8 gam. Mặt khác nếu đốt cháy 0,186 gam chất
X thì thu được 22,4 ml khí N2 (ở đktc). Biết rằng hợp chất X chỉ chứa một nguyên tử nitơ. Công thức phân tử của hợp
chất X là:
A. C6H6N2. B. C6H7N. C. C6H9N. D. C5H7N.
X chứa 1 N => Loại A “Nếu bạn ko biết cách làm có thể loại đáp án rùi chọn bừa => tăng khả năng đúng”
Xem lại bài 65 => Bình đựng CaCl2 tăng = mH2O = 0,194 => nH = 2nH2O = 0,02155
Bình đựng KOH tăng = mCO2 = 0,8g => nC = nCO2 = 0,0182
Mẹo => x : y = nC : nH = 0,0182 : 0,0216 ~ 6 : 7 => B thỏa mãn “Vì số x : y =6 : 7”
“Bài này số liệu ko đúng lắm”
0,186 g => 22,4 ml khí N2 => 0,282 => 33,96 ml “Nhân chéo”
a ==> b
c ==> d “Chúng có tỉ lệ => a.d = b.c
=> nN => tìm ra tỉ lệ 6 : 7 : 1 => B đúng :Vì có 1 N
Câu 81: Đốt cháy hoàn toàn hợp chất hữu cơ chứa C, H, Cl sinh ra 0,22 gam CO 2, 0,09 gam H2O. Mặt khác khi xác
định clo trong hợp chất đó bằng dung dịch AgNO3 người ta thu được 1,435 gam AgCl. Tỉ khối hơi của hợp chất so với
hiđro bằng 42,5. Công thức phân tử của hợp chất là:
A. CH3Cl. B. C2H5Cl. C. CH2Cl2. D. C2H4Cl2.
Cách 1: Mẹo : Đề bài tỉ khối hơi của hợp chất so với hidro bằng 42,5 => MX = 42,5 . 2 = 85
Chỉ có đáp án C có M = 85 => C
Cách 2:
Gọi CTĐH : (CxHyClz)n
nC = nCO2 = 0,005 mol ; nH = 2nHO = 0,01 mol => x : y = nC : nH = 0,005 : 0,01 = 1 : 2 => Loại đáp án A , B
“Có thểm chọn bừa 50 : 50”
Ta có nCl = nAgCl = 0,01 mol “BT nguyên tố Cl” => x : y : z = 0,005 : 0,01 : 0,01 = 1 : 2 : 2 => CTĐGN :
(CH2Cl2)n => n = 1 “Dựa vào M = 85 – cách này chỉ làm tự luận” => C đúng
Câu 82: Đốt cháy hoàn toàn 0,4524 gam hợp chất A sinh ra 0,3318 gam CO 2 và 0,2714 gam H2O. Đun nóng 0,3682
gam chất A với vôi tôi xút để chuyển tất cả nitơ trong A thành amoniac, rồi dẫn khí NH 3 vào 20 ml dung dịch H2SO4
0,5 M. Để trung hoà axit còn dư sau khi tác dụng với NH3 cần dùng 7,7 ml dung dịch NaOH 1M. Biết MA= 60. Công
thức phân tử của A là:
A. CH4ON2. B. C2H7N. C. C3H9N. D. CH4ON.
Từ lời giải các phần trên => Bây giờ mình sẽ viết tắt để rút ngắn thời gian đánh lời giải “Cảm ơn”
“Mình quy ước x : y = nC : nH “Luôn luôn vậy”
Cách 1 : Mẹo => Đề cho MA = 60 => Chỉ có đáp án A có M = 60 => A
Cách 2:
x : y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O = 1 : 4 “Số liệu lẻ => dùng máy tính => tỉ lệ = 0,25 hay 1 : 4”
=> Chỉ có A và D có tỉ lệ C : H là 1 : 4 => Dựa vào MA = 60
“Vì bài cho số liệu nCO2 và nH2O lẻ => mình giải tắt ; bạn nào thích giải theo tự luận có thể theo giỏi bài 75 “Bài
tương tự ý pứ với H2SO4 và trung hòa bằng NaOH” => tìm đc nN = nNH3 => mO = mX – mC – mH – mN => rùi tì tỉ
lệ và dựa vào MA = 60 => Đáp án
Câu 83*: Đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol chất hữu cơ X cần vừa đủ 0,616 lít O2. Sau thí nghiệm thu được hỗn hợp sản
phẩm Y gồm : CO2, N2 và hơi H2O. Làm lạnh để ngưng tụ hơi H2O chỉ còn 0,56 lít hỗn hợp khí Z (có tỉ khối hơi với
H2 là 20,4). Biết thể tích các khí đều đo ở đktc. Công thức phân tử X là:
A. C2H5ON. B. C2H5O2N. C. C2H7O2N. D. A hoặc C.
Đáp án => X chỉ chứa 1N => nN2 tạo ra = nX / 2 “BT nguyên tố N” = 0,005 mol
VCO2 = 0,56 – VN2 = 0,56 – 0,005.22,4 = 0,448 mol “Vì làm lạnh H2O => 0,56 lít gồm CO2 và N2”
Hoặc có thể tìm VCO2 và VN2 thông qua dữ kiện 0,56 lít hỗn hợp khí Z có tỉ khối H2 là 20,4
Bằng việc đặt x , y lần lượt là số mol CO2 và N2 => x + y = 0,56 / 22,4 = 0,025
Và MZ = 20,4.2 = (mCO2 + mN2) / (x + y) 40,8 = (44x + 28y) / 0,025 => Giải hệ => như mẹo.
nCO2 = 0,02 mol => x = nCO2 / nX = 2 “Hoặc dựa vào các đáp án => x = 2”
Mặt khác ta có : x + y/4 – z/2 = nO2 / nX = 2,75 - Ta có x = 2
- 18 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
CT : n hỗn hợp trước / n hỗn hợp sau pứ = P1.V1.T2 / P2.V2.T1 “Lấy tổng quát ko cùng điều kiện”
Câu 88: Đốt cháy hoàn toàn 0,12 mol chất hữu cơ X mạch hở cần dùng 10,08 lít khí O 2 (đktc). Dẫn toàn bộ sản phẩm
cháy (gồm CO2, H2O và N2) qua bình đựng dung dịch Ba(OH) 2 dư, thấy khối lượng bình tăng 23,4 gam và có 70,92
gam kết tủa. Khí thoát ra khỏi bình có thể tích 1,344 lít (đktc). Công thức phân tử của X là:
- 19 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
Hoặc dựa vào 9,632 lít là khí N2 tạo thành + khí N2 trong không khí => n hỗn hợp = 0,43
Ta có x + y/4 = nO2/nCxHyN => nO2 = (x+y/4) . nCxHyN = (x + y/4).a
nN2 trong không khí = 4nO2 = (4x + y)a “Công thức”
BT nguyên tố N trước và sau pứ : nCxHyN = 2nN2 nN2 = a / 2
=> (x+y/4)a + a/2 = 0,43 (II) “Cái này chỉ để hiểu bài này không cần”
“Biện luân PT I và II mình cũng ko rõ lắm chỉ mò x = 3 hi”
Câu 92: Phân tích 1,47 gam chất hữu cơ Y (C, H, O) bằng CuO thì thu được 2,156 gam CO 2 và lượng CuO giảm
1,568 gam. CTĐGN của Y là:
A. CH3O. (31) B. CH2O. (30) C. C2H3O. (43) D. C2H3O2. (59)
- 20 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
Cách 1: Lấy 1,47 chia cho các đáp án => B chia đẹp => B đúng “Cách này mình dùng toàn đúng – vì thường loại đc
2 nghiệm chia lẻ , 3 nghiệm => thêm 1 dữ kiện nữa để chắc chắn hơn”
Nếu B => CH2O => nCH2O = nCO2 “BT nguyên tố C” = 0,049 mol “Thỏa mãn” => B đúng
“Dữ kiện này củng cố cái mẹo trên”
Cách 2: Phân tích : CxHyOz => CO2 + H2O “Bằng CuO” “SGK 11 nâng cao – 112”
BT khối lượng trước và sau pứ : mCxHyOz + mCuO “Pứ” = mCO2 + mH2O + mCuO dư
mCxHyOz + (mCuO “pứ” – mCuO dư” = mCO2 + mH2O
mCxHyOz + ∆mCuO “m giảm” = mCO2 + mH2O
1,47 + 1,568 = 2,156 + mH2O => mH2O = 0,882 g => nH2O = 0,049
=> x : y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O = 0,049 : 0,098 = 1 : 2 => Chỉ có B thỏa mãn tỉ lệ C : H = 1 : 2
=> B
Câu 93: Đốt cháy hoàn toàn một hợp chất hữu cơ đơn chức X thu được sản phẩm cháy chỉ gồm CO 2 và H2O với tỷ lệ
khối lượng tương ứng là 44 : 27. Công thức phân tử của X là:
A. C2H6. B. C2H6O. C. C2H6O2. D. C2H4O.
mCO2 : mH2O = 44 : 27 => Chọn mCO2 = 44g => mH2O = 27 g “Chọn đúng cái tỉ lệ”
=> nCO2 = 1 ; nH2O = 1,5 => x : y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O = 1 : 3 => B và C đúng
Đề thiếu dữ kiện . Nếu chỉ chất hữu cơ đơn chức có thể Ancol đơn chức => 1OH => 1Oxi
Hoặc axit đơn chức 1COOH => 2Oxi
Sửa câu này thành: “Đốt cháy hoàn toàn một ancol đơn chức X”.
Câu 94: Một hợp chất hữu cơ Y khi đốt cháy thu được CO 2 và H2O có số mol bằng nhau và lượng oxi cần dùng bằng
4 lần số mol của Y. Công thức phân tử của Y là:
A. C2H6O. B. C4H8O. C. C3H6O. D. C3H6O2.
Cách 1 mẹo : Ta có x + y/4 – z/2 = nO2 / nY = 4 “Đề bài” “Đối với : CxHyOz pứ đốt cháy”
Thế Các đáp án vào => Chỉ có C thỏa mãn : x = 3 ; y = 6 ; z = 1 => C
Cách 2:Thu được nCO2 = nH2O “Có 1 pi hoặc 1 vòng”
x : y = nC : nH = nCO2 : 2nH2O = 1 : 2 => CTPT : CnH2nOz
Hoặc ta có a = 1 “Do khi đốt cháy tạo ra nCO2 = nH2O => Chất đó có 1 liên kết pi hoặc 1 vòng”
=> CnH2n+2-2.1Oz hay CnH2nOz “Cách xác định CTPT cách 2 – Bài 36”
Ta có x + y/4 – z/2 = nO2/nY n + 2n/4 – z/2 = 4 3n – z = 8 3n = 8 +z
n > 8/3 => Đáp án => n =3 hoặc n =4
Xét n = 3 => z = 1 => C thỏa mãn : C3H6O
Xét n = 4 => z = 3 => Không có đáp án thỏa mãn => C đúng
Câu 95: Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol một axit cacboxylic no 2 lần thu được 1,2 mol CO 2. Công thức phân tử của axit
đó là:
A. C6H14O4. B. C6H12O4. C. C6H10O4. D. C6H8O4.
Axit no 2 lần => Có 2 gốc COOH => có 2 liên kết pi “Mỗi gốc COOH là 1 pi” => a =2
Xem lại cách tìm CTPT bài 36 cách 2: CnH2n + 2 – 2.2O4 hay CnH2n-2O4 “Vì 2 gốc COOH => có 4O”
Cách 1: => Chỉ có đáp án C thỏa mãn CT trên => C
Cách 2: n = nCO2 / nAxit = 6 => Thế vào CT trên => C đúng
Câu 96: Đốt cháy hoàn toàn 5,8 gam một hợp chất hữu cơ đơn chức X cần 8,96 lít khí O 2 (đktc), thu được CO2 và H2O
có số mol bằng nhau. CTĐGN của X là:
A. C2H4O. B. C3H6O. C. C4H8O. D. C5H10O.
Cách 1: lấy 5,8 chia M cho từng đáp án => B chia đẹp còn A,C,D lẻ. => B đúng.
Cách 2: Đáp án => X chỉ chứa 1 Oxi + nCO2 = nH2O => X có CT : CnH2nO “Xem bài 94”
Ta có x + y/4 – z/2 = nO2 / nX nX = nO2 / (x +y/4 – z/2) = 0,4 / (n +2n/4 – 1/2) = 0,8 /(3n -1)
=> MX = 14n +16”CnH2nO” = 5,8 / (0,8/3n-1) 14n + 16 = 21,75n – 7,25 n = 3 => C3H6O => B
Câu 97: Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hiđrocacbon X. Hấp thụ toàn bô ̣ sản phẩm cháy vào nước vôi trong được 20 gam
kết tủa. Lọc bỏ kết tủa rồi đun nóng phần nước lọc lại có 10 gam kết tủa nữa. Vâ ̣y X không thể là:
A. C2H6. B. C2H4. C. CH4. D. C2H2.
Viết PT để tìm ra mẹo bài toán dạng “Cho CO2 vào Ca(OH)2 “nước vôi trong” ; Ba(OH)2 => Tao ra m1 g kết tủa và
dung dịch . Sau đó nung dung dịch tạo ra m2 g kết tủa.
nCO2 = n Kết tủa 1 + 2n kết tủa 2.
Theo bài trên Kết tủa là CaCO3 “CO2 + Ca(OH)2 => CaCO3 + H2O”
nCO2 = 0,2 + 2. 0,1 = 0,4 => x = nCO2 / nX = 2 => A , B , D đều đúng vì có 2C . Đáp án C sai vì có 1 C .
Chứng minh CT trên :
PT : CO2 + Ca(OH)2 => CaCO3↓ + H2O (1)
2CO2 + Ca(OH)2 => Ca(HCO3)2 “Dung dich” (2)
- 21 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
1A 2B 3C 4B 5B 6D 7B 8C 9D 10C
11A 12D 13B 14A 15B 16B 17A 18A 19D 20C
21B 22B 23D 24C 25C 26A 27A 28CD 29A 30D
31B 32A 33B 34B 35A 36D 37C 38B 39B 40B
41A 42C 43C 44D 45C 46D 47D 48B 49A 50C
51B 52B 53C 54C 55B 56C 57C 58C 59C 60D
61D 62BA 63C 64D 65B 66A 67D 68A 69D 70A
71A 72B 73C 74A 75A 76A 77C 78C 79D 80B
- 22 -
CHUYÊN ĐỀ 1 : ĐẠI CƯƠNG HÓA HỌC HỮU CƠ
81C 82A 83D 84C 85D 86A 87B 88C 89A 90C
91B 92B 93B 94C 95C 96B 97C 98A 99B 100D
“Đáp án không phải đúng 100% đâu nhé – có thể 1 số đáp án sai”
Bạn cứ cho ý kiến về câu đó . Mình và một số người sẽ xem lại.
- 23 -