Professional Documents
Culture Documents
I.
Chuyn Ha Hu C
L THUYT
+ Phng php chung:
Gi CTPT chung ca cht hu c A l CxHyOzNt
Lp t l: x : y : z : t = nC : nH : nO : nN
= mC/12 : mH/1 : mO/16 : mN/14
= %C/ 12 : %H/1 :%O/16 : %N/14
=a:b:c:d
CTGN l: CaHbOcNd
- T ta c cng thc thc nghim l: (CaHbOcNd)n ; MA = ( 12a + b + 16c + 14d)n
xc nh CTPT ca A ta cn xc nh h s n trong biu thc trn.
*TH1: Nu bit Mpt n = Mpt / ( 12a+b+16c+14d).
Trong trng hp ny th ngi ta thng cho d kin tnh c phn t khi ca cht hu
c A
Cch 1: Da vo t khi dA/B = MA / MB Mt s trng hp thng gp: MHe = 4, Mkk = 29
VD1: Tnh Phn T Khi ca hp cht hu c A. Bit rng t khi ca A so vi H2 bng 37.
Gii: Ta c: dA/H2 = 37 MA / MH2 = 37 MA = 37*2 = 74.
Vy Phn t khi ca A l: MA = 74 gam/mol.
Cch 2: Nu bi ton cho mA gam cht A (MA) c th tch hi ng bng th tch ca mB gam B
(MB) trong cng iu kin nhit p sut.
- Trong cng iu kin nhit v p sut th nu: VA = VB nA = nB
mA/MA = mB/MB
MA = [mA/mB]*MB
VD2: Tnh phn t khi ca hp cht hu c A bit khi ha hi hon ton 7,4 gam A th c th tch
ng bng th tch ca 3,2 gam O2 trong cng iu kin nhit p sut.
Gii: p dng cng thc ta c: MA = [ 7,4/3,2]*32 = 74 ( gam/mol)
Cch 3: mA gam cht hu c A c th tch l VA nhit tOC v p sut p (atm).
Khi p dng cng thc : pV = nRT
- P: p sut (atm) , V: Th tch, R = 0,082, T = t + 273, n: s mol
- T ta c: n = (pV)/(RT) = mA/MA MA = (mART)/(pV)
VD3: Tnh phn t khi ca hp cht hu c A bit 1 gam A c th tch 1,7 lt iu kin 50OC v
0,26atm.
Gii: p dng cng thc ta c: MA = (1*0,082*323)/(1,7*0,26) = 60 gam/mol.
Vy MA = 60 gam/mol
*TH2: Nu khng bit Mpt khi ta phi tin hnh bin lun ( xem chuyn 3)
Chuyn Ha Hu C
CO2 +
H2 O +
N2
Th ta lun c mA + mO2p = mCO2 + mH2O + mN2
Chuyn Ha Hu C
VD7: t chy hon ton 4,6 gam cht hu c A cn 6,72 lt O2 (ktc) ch to thnh CO2 v
H2O. Sn phm chy cho qua bnh cha dung dch Ba(OH)2 d, thy khi lng bnh cha tng
thm a gam. Tm CTGN ca A bit khi lng CO2 to thnh nhiu hn khi lng ca H2O l
3,4 gam.
Gii: nO2 = 6,72/22,4 = 0,3 , mO2 = 0,3*32 = 9,6gam
V khi A chy ch to CO2 v H2O, nn ta c: mA + mO2p = mCO2 + mH2O
mCO2 + mH2O = 4,6 + 9,6 = 14,2 (gam) (1)
Vy tng khi lng ca bnh cha l 14,2 gam.
Theo bi ra ta c: mCO2 mH2O = 3,4 (2)
T (1) v (2) lp h phng trnh v tm ra c mCO2 = 8,8gam, mH2O = 5,4gam.
- nC = nCO2 = 8,8/44 = 0,2
- nH = 2nH2O = 2*[5,4/18] = 0,6
- mC + mH = 0,2*12 +0,6 = 3,0 < mA Trong A c oxi, mO = 4,6 -3,0 = 1,6 ; nO = 1,6/16 = 0,1
- Gi CTPT ca A l CxHyOz Lp t l x:y:z = 0,2:0,6:0,1 = 2:6:1
- Vy CTGN ca A l: C2H6O
VD8: t chy hon ton 2,85 gam hp cht hu c X phi dung va ht 4,2 lt O2 (ktc). Sn
phm chy ch gm CO2 v H2O. theo t l 44:15 v khi lng. Xc nh CTGN ca X. Xc nh
CTPT t ca X bit t khi ca X so vi C2H6 l 3,8.
Gii: - mX = 2,85gam, mO2 p = [4,2/22,4]*32 = 6gam
- Gi mCO2, mH2O ln lt l khi lng ca CO2 v H2O
- Theo bi ra ta c: mCO2 / mH2O = 44/15 hay 15mCO2 44mH2O = 0 (1)
Xt phn ng: X
+
O2
CO2 +
H2 O +
N2
Th ta lun c mX + mO2p = mCO2 + mH2O
Hay mCO2 + mH2O = 8,85gam (2)
T (1) v (2) ta tnh c mCO2 = 6,6gam, mH2O = 2,25gam
- nC = nCO2 = 6,6/44 = 0,15 mol, nH = 2*[2,25/18] = 0,25 mol
- mC + mH = 0,15*12 + 0,25*1 = 2,05 < 2,85 Trong X c cha O v nO = 0,05mol
- Gi CTPT l CxHyOz; lp t l : x:y:z = 0,15:0,25:0,05 = 3:5:1
- CTGN l: C3H5O CTTN l: (C3H5O)n ; MX = 57n
- Mt khc ta c: t khi ca X so vi C2H6 l 3,8 MX = 114 n= 2.
- Vy CTPT ca X l: C6H10O2
+ Nu bi ton cho hp th hn hp sn phm chy vo dung dch Ca(OH)2 th khi tng khi
lng ca bnh cha bng tng khi lng ca CO2 v H2O. V Ca(OH)2 khng cho d nn c th
to thnh 2 mui c mui trung ha (CaCO3) v mui axit ( Ca(HCO3)2)). Nu bi ton cho bit
s mol ca c 2 mui th ta c: nCO2 = nCaCO3 + 2 nCa(HCO3)2, Phng trnh phn ng:
CO2 + Ca(OH)2 CaCO3 + H2O
2CO2 + Ca(OH)2 Ca(HCO3)2
Chuyn Ha Hu C
Theo bi ra ta c: Khi lng bnh cha tng = mCO2 + mH2O = 20,4 gam.
VD 10: t chy hon ton 2,3 gam mt cht hu c X bng oxi va , ri cho hn hp sn phm
chy qua dung dch nc vi trong thy to thnh 5gam kt ta, un nng dung dch thu c 2,5
gam kt ta na, ng thi bnh cha tng thm 7,1gam. Xc nh CTPT ca X bit t khi ca X
so vi He l 11,5.
Gii: Khi lng bnh cha tng = mCO2 + mH2O = 7,1 gam
M : nCO2 = m1/100 + 2m2/100 = 5/100 + 2*[2,5/100] = 0,1 mol
mH2O = 7,1 0,1*44 = 2,7 gam
-
Chuyn Ha Hu C
Vy CTPT ca X l: C2H6O
+ Thng thng vic hp th CO2 hay hn hp gm CO2 v H2O vo dung dch nc vi trong bao
gi cng c s tng gim khi lng ca dung dch so vi dung dch ban u ( ch phn bit vi
s tng khi lng ca bnh cha.)
TH1: Nu ch hp th CO2 th mdd = mkt ta mCO2 hp th nu mdd > 0, khi lng ca dung dch
gim, mdd < 0 th khi lng ca dung dch tng. Hay:
mdd gim = mkt ta - (mCO2 + mH2O)hp th, mdd tng = (mCO2 + mH2O)hp th - mkt ta
Tm li nu khi lng hp th ln hn khi lng kt ta th khi lng dung dch tng, cn nu
khi lng hp th nh hn khi lng kt ta th khi lng ca dung dch gim.
VD11: t chy hon ton 5,60 hp cht hu c A thu c hn hp sn phm. Cho hn hp ny
ln lt qua bnh 1 cha CaCl2 khan v bnh 2 cha Ca(OH)2 thy khi lng bnh 1 tng 7,2
gam, khi lng dung dch bnh 2 tng 7,6 gam v thu c 10 gam kt ta. Xc nh cng thc
phn t ca A bit rng khi ha hi 2,8 gam A th thu c th tch ng bng th tch ca 1,6 gam
O2 cng iu kin nhit p sut.
Gii: Ta c: mA = 5,6gam, mH2O = 7,2gam, v mCO2 = 10 + 7,6 = 17,6gam
NC = nCO2 = 17,6/44 = 0,4 ; nH = 2nH2O = 2*(7,2/18) = 0,8
mC + mH = 0,4*12 + 0,8 = 5,6gam = mA Trong X khng c O.
Gi CTPT ca A l: CxHy, lp t l : x:y = 0,4:0,8: = 1:2
CTTN l: (CH2)n ,MA = 14n (1)
Mt khc ta c: MA = [mA/mB]*MB = [2,8/1,6]*32 = 56 (2)
T (1) v (2) ta c: 14n = 56 n = 4
Vy CTPT ca A l: C4H8
VD12: t chy hon ton 3,2 gam mt hidrocacbon A. Sn phm chy c dn qua bnh cha
nc vi trong c d. Sau th nghim ngi ta thu c 20gam kt ta, ng thi khi lng dd
gim i 4gam. Xc nh CTPT ca A, bit A c CTGN trng vi CTPT.
Gii:
V dd Ca(OH)2 d, do ton b CO2 chuyn vo kt ta, tc l nCO2 = nCaCO3 = 0,2 mol.
Mt khc mdd gim = mkt ta - (mCO2 + mH2O)hp th mH2O =mkt ta - mdd gim - mCO2
= 20 4 8,8 = 7,2 gam.
- Tnh c nC = 0,2 ; nH = 0,8
Gi CTPT ca A l: CxHy ; x;y = 0,2:0,8 = 1:4
Vy CTPT ca A l: CH4 ( V A c CTPT trng vi CTGN)
VD12: t chy hon ton 3,2 gam mt hidrocacbon A Ngi ta thu c khi luongj ca CO2
nhiu hn khi lng ca H2O l 1,6gam . Sn phm chy c dn qua bnh cha nc vi trong.
Sau th nghim ngi ta thu c 10gam kt ta, ng thi khi lng dd tng 6,0gam. Xc nh
CTPT ca A, bit A c CTGN trng vi CTPT.
Chuyn Ha Hu C
Gii: V khng bit Ca(OH)2 d hay khng do ta khng th c: nCO2 = nCaCO3 = 0,1 mol.
Ta c: mdd tng = (mCO2 + mH2O)hp th - mkt ta mCO2 + mH2O = mdd tng + mkt ta = 16 (1)
Theo bi ra ta c: mCO2 - mH2O = 1,6 (2). T (1) v (2) ta c mCO2 = 8,8gam v 7,2gam
- Tnh c nC = 0,2 ; nH = 0,8
Gi CTPT ca A l: CxHy ; x;y = 0,2:0,8 = 1:4
Vy CTPT ca A l: CH4 ( V A c CTPT trng vi CTGN)
+ Nhiu khi ngi ta c th cho phn tch mA gam cht A ta c mC: mH:mO:mN = a:b:c:d . Khi
chuyn v t l s mol nh sau: nC:nH:nO:mN = a/12:b/1:c/16:d/14
VD13: Cht hu c X c M = 123 v khi lng C, H, O v N trong phn t theo th t t l vi
72 : 5 : 32 : 14. Xc nh CTPT ca X
Gii:
Gi CTPT ca X l CxHyOzNt lp t l x:y:z:t = 72/12:5/1:32/16:14/14 = 6:5:2:1
CTGN l: C6H5O2N (C6H5O2N)n ; MX = 123n =123 n=1
Vy CTPT ca X l C6H5O2N.
+ Ngoi cch dung O2 t chy hp cht hu c A, ngi ta c th dng CuO un nng vi hp
cht hu c chuyn C CO2 , H H2O
Khi n gin ha bi ton chng ta c th coi c cc phn ng sau:
Ctrong A +2[O] CO2 ; 2Htrong A + [O] H2O
Vi nOp = nO(CuO) + nO(A)
Trng hp ring: Nu A l hidrocacon th nOp = nO(CuO) ngha l khi lng CuO gim cjinhs l
khi lng O tham gia phn ng c 2 phn ng.
VD14: Phn tch 1,47 gam cht hu c A (C, H, O) bng CuO th thu c 2,156 gam CO 2 v
lng CuO gim 1,568 gam. Xc nh CTGN ca A.
Gii: mCuO gim = mO(CuO)p = 1,568 gam nO = 0,098 mol, nC = nCO2 = 0,049 mol.
Khi n gin ha bi ton chng ta c th coi c cc phn ng sau:
Ctrong A + 2[O] CO2
(1)
0,098 0,049
2Htrong A + [O] H2O
(2)
2 nO(A) nO(A)
M nOp = nO(CuO) + nO(A) t phn ng 2 ta thy trong A c nH = 2nO (1)
Mt khc trong A ta c: mA = mC + mH + mO mH + mO =mA mc = 1,47 0,558 = 0,882
Hay nH + 16nO = 0,882 (2)
T (1) v (2) ta c nH = 0,098, nO = 0,049.
Lp t l: x:y:z = 0,049:0,098:0,049 = 1:2:1
Vy CTGN ca A l: CH2O
Chuyn Ha Hu C
L Thuyt
2x + 2 y q + t
2
=4
2
VD: - Benzen: C6H6 c
Phn t c 3 lin kt + 1 vng = 4.
H
CH = CH2
2.7 + 2 6
=
=5
2
=
- Stiren: C7H8 c
Phn t c 4 lin kt
+ 1 vng = 5.
NHM CHC
Ancol
Ete
CNG THC
- OH
-O-
Xeton (cacbonyl)
- CO-
Anehit (fomyl)
- CHO
Axit (cacboxyl)
- COOH
Este
- COO -
CU TO
-OH
C
||
O
C H
||
O
C O - H
||
O
C O ||
O
S LIN KT
0
0
1
I.
Chuyn Ha Hu C
M
12x + y
12x + y + 16z
12x + y + 14t
Chuyn Ha Hu C
xCO2 +
y/2H2O
CxHyOz
(x + y/4 z/2)O2
xCO2 +
y/2H2O
CxHyNt
t/2N2
CxHyOzNt
Chuyn Ha Hu C
+
+
(x + y/4)O2
(x + y/4 z/2)O2
xCO2 +
xCO2 +
y/2H2O
y/2H2O
+
t/2N2
VD5: Khi t chy hon ton 1 th tch ( hi) hidrocacbon X cn 7,5 th tch O2. Xc nh CTPT
ca X.
Gii:
Gi CTPT ca X l: CxHy ta c phn ng chy l:
C x Hy
+
(x + y/4)O2
xCO2 +
y/2H2O
Theo p:
1 mol
(x + y/4) mol
nX / nO2 = VX / VO2 = 1/(x+y/4)
(1)
Theo bi rat a c : VX/VO2 = 1/7,5
(2)
T (1) v (2) ta c: x + y/4 = 7,5 hay 4x + y = 30
Lp bng bin lun ta c:
x
1
2
3
4
5
6
7
y
26
22
18
14
10
6
2
Chng ta c 3 cp nghim ph hp ng vi cc CTPT l: C5H10, C6H6, C7H2
VD6: t chy hon ton 1 mol ancol no A c CTPT CnH2n+2Om ( m n) cn 3,5 mol O2. Xc nh
CTPT ca A.
Gii:
Ta c phn ng chy:
CnH2n+2Om + (3n+1-m)/2 O2 nCO2 +
(n+1) H2O
Theo p:
1 mol
(3n+1-m)/2 mol
Theo bi ra: 1mol
3,5 mol
3n + 1 x = 7 hay 3n m = 6 n = (m+ 6)/3
Lp bng:
m
1
2
3
4
5
6
n
7/3
8/3
3
10/3
11/3
4
Thy rng ch c n=3 v m=3 l tha mn. Vy CTPT ca A l: C3H8O3
Trong nhiu trng hp khi bit CTGN ta cng c th bin lun tm ra CTPT ca hp cht
hu c.
VD7: Xc nh CTPT ca hp cht hu c trong cc trng hp sau y:
a) A c CTGN l: CH3O
b) B c CTGN l: CH4N
Gii:
a) CTTN ca A l: (CH3O)n hay CnH3nOn ta c:
3n 2n + 2 ( n nguyn) hay n 2 n = 1,2
Vi n = 1 CH3O (loi v s nguyn t H l)
Vi n = 2 C2H6O2 ( nhn v s nguyn t H chn)
Vy CTPT ca A l: C2H6O2
b) CTTN ca B l: (CH4N)n hay CnH4nNn ta c:
4n 2n + 2 + n hay n 2 n=1,2
Vi n = 1 CH4N ( loi v s nguyn t H chn cn s nguyn t N l)
Chuyn Ha Hu C
Ankan
CnH2n + 2
0
Ancol n
CnH2nO ( 3 n)
1
chc, phn t
cha 1 lk i
Anken
CnH2n
1
Andehit
CnH2nO
1
(xeton) no, n
chc
Ankin
CnH2n - 2
2
Axit ( este) no,
CnH2nO2
1
n chc
Aren
CnH2n - 6
4
Andehit
CnH2n+1(CHO)m
m
(xeton) no, a
chc
Ancol no, n
CnH2n + 2
0
Axit ( este) no, CnH2n+1(COOH)m
m
chc
a chc
Ancol no, a
CnH2n + 2Om
0
Amin no, n
CnH2n+3N
0
chc
(n m)
chc
VD8: Axit cacboxylic no, mch h X c CTTN l (C3H4O3)n. Xc nh CTPT ca X.
Gii:
+ X c CTTN l: (C3H4O3)n hay CTPT C3nH4nO3n
p dng cng thc tnh bt bo ha ta c:
= [2 + 3n*2 4n]/2 = n + 1
(1)
+ Mt khc ta c: trong phn t axit c 3n nguyn t oxi th c 1,5n nhm chc axit, m mi nhm
chc axit c bt bo ha = 1,5n
(2)
T (1) v (2) ta c : n + 1 = 1,5n hay n = 2
CTPT ca axit l: C6H8O6
VD9: Mt ankan X c CTTN l (C3H7)n. Tm CTPT ca X.
Gii:
+ T CTTN ta c CTPT ca ankan l: C3nH7n c = [2 + 3n*2 7n]/2 = [2 n]/2
+ Mt khc ankan c = 0
T (1) v (2) ta c: 2 n = 0 hay n = 2.
Vy CTPT ca ankan l: C6H14
VD10: Anehit no mch h X c CTDDGN l C2H3O. Xc nh CTPT ca X.
Gii:
+ T CTGN CTTN l (C2H3O)n hay CTPT ca X l C2nH3nOn
p dng CT tnh bt bo ha ta c: = [2 + 2n*2 3n]/2 = [2+n]/2
+ Trong phn t ca X c n Nguyn t O c n nhm chc anhit tc l c = n
(1)
(2)
(1)
(2)
II.
Chuyn Ha Hu C
BI TP LUYN TP
Phn T Lun
Bi 1: Linomen l mt cht c mi thm d chu c tch t tinh du chanh. Kt qu phn tch nguyn t
cho thy linomen c to bi hai nguyn t l C v H, trong C chim 88,235% v khi lng. T khi
hi ca linomen so vi khng kh gn bng 4,690.
Lp CTPT ca linomen.
Bi 2: t chy hon ton 0,30 gam cht A ( phn t ch cha C, H, O) thu c 0,44 gam kh cacbonic v
0,18 gam H2O. Th tch hi ca A bng th tch ca 0,16 gam kh oxi ( cng iu kin v nhit p
sut).
Xc nh cng thc phn t ca A.
Bi 3: T tinh du hoa hi, ngi ta tch c anetol mt cht thm c s dng sn xut ko cao su.
Anetol c khi lng mol phn t l 148,0 gam/mol. Phn tch nguyn t cho thy anetol c %C = 81,08% ;
%H = 8,10%, cn li l oxi. Lp CTGN v CTPT ca anetol.
Bi 4: Hp cht X c phn trm khi lng cacbon, hidro v oxi ln lt l 54,54%; 9,10% ; v 36,36%.
Khi lng mol phn t ca X bng 88,00 g/mol.
Xc nh CTPT ca X.
Bi 5: Hp cht Z c cng thc n gin nht l CH3O v c t khi hi so vi hidro bng 31. Tm CTPT
ca hp cht Z.
Bi 6: T ogenol (trong tinh du hng nhu) iu ch c metylogenol (M = 178 g/mol) l cht dn d
cn trng. Kt qu phn tch nguyn t cho thy %C = 74,16%, %H = 7,86%, cn li l oxi.
Lp CTGN v CTPT ca ogenol.
Bi 7: Hy thit lp CTPT ca cc hp cht A v B ng vi cc d kin thc nghim sau ( khng ghi %O).
a) C: 49,40% ; H: 9,80%, N: 19,10% ; dA/kk = 2,52
b) C: 54,54%, H: 9,09% ; dB/CO2 = 2,00
Bi 8: Mt hp cht A cha 54,8%C ; 4,8%H ; 9,3%N cn li l O, cho bit phn t khi ca n l 153.
Xc nh CTPT ca A. Hy gii thch ti sao phn t khi ca cc chp cht cha C, H, O l s chn m
phn t khi ca A li l s l?
Bi 9: Phn tch nguyn t mt hp cht hu c A cho kt qu 70,97%C ; 10,15%H cn li l O. Thc
nghim cho thy khi lng mol phn t ca A vo khong 340 g/mol. Xc nh CTPT ca A theo 2 cch
di y v rt ra kt lun.
a) Qua CTGN
b) Khng qua CTGN.
Bi 10*: t chy hon ton 4,1 gam cht hu c A ngi ta thu c 2,65 gam Na2CO3; 1,35 gam H2O v
1,,68 lt CO2 (ktc). Xc nh CTGN ca A.
mCO2 + mH 2O + mO2
=
VCO2 .M CO2
VO2 ( du ) .M H2 O
Chuyn Ha Hu C
8.mCO2
3.44 33
=
mO2 ( du ) =
1.32 8
33
=>
mCO2 + mH 2O + mO2
(d) = mCO2 +
mCO2
2, 444
8.mCO2
=4,36
33
F => mCO2 = 2,64 gam => => mC : mH : mO => C3H6O2
Cu 46: t chy hon ton 0,01 mol cht hu c X cn va 0,616 lt O 2. Sau th nghim thu c 1,344
lt hn hp sn phm Y gm: CO2, N2 v hi H2O. Lm lnh ngng t hi H2O ch cn 0,56 lt hn hp
kh Z (c t khi hi vi H2 l 20,4).Xc nh cng thc phn t X. Bit th tch cc kh u o ktc.
A. C2H5ON
B. C2H5O2N
C. C2H7O2N
D. C2H7ON.
Gi : tnh c th tch ca CO2, N2 v hi H2O, xc nh s mol ri lp vo h s ca p chy.
*Cu 47: t chy hon ton m(g) cht hu c A cha C, H,O khi lng sn phm chy l P(g). Cho ton
b sn phm ny qua dung dch nc vi trong c d th sau cng thu c t g kt ta, bit P = 0,71t v t =
(m + p)
.Xc nh C.T.P.T ca A
1,02
A. C2H6O2
B. C2H6O
C. C3H8O3
D. C3H8O
t
= 0, 01t mCO2 = 0, 44t
100
m+ p
mH 2O = 0, 71t 0, 44t = 0, 27t. t =
m + p = 1, 02t m = 0,31t
1, 02
Bin lun tm c mC, mH, mO => t l mC : mH : mO
nCO 2 = nCaCO3 =
Cu 48: Phn tch a(g) cht hu c A thu c m(g) CO2 v n(g) H2O. Cho bit m =
22n
v a =
9
15(m + n)
.Xc nh C.T.P.T ca A. Bit nu t d l t khi hi ca A i vi khng kh th 2 < d <3.
31
A. C3H6O
B. C3H6O2
C. C2H4O2
D. C2H4O
22
22n
15(m + n) 15( n + n) 5n
3a
22 3a 22a
Gi : v m =
=> a =
=
=
=> n =
v m = . =
9
5
9 5
15
9
31
3
31
2a a 7 a
7 a 8a
+ =
< a A c O m O = a =
=> mC : mH : mO=1:2:1
5 15 15
15 15
Cu 49: Cho 2 cht hu c X, Y (gm C, H, O) u c cha 53,33% oxi v khi lng. Khi t chy
0,02mol hn hp X, Y cn 0,05mol oxi. Khi lng phn t ca Y gp 1,5 ln khi lng phn t ca X.M
ca hai cht X v Y ln lt bng :
A. 60 v 90
B. 30 v 45
C. 40 v 60
D. 80 v 120
16 z
53,33
=
y = 14 z 12 x . Gi s z=1 th x=1,
Gi : gi CT chung ca (X) v (Y) l CxHyOz,
12 x + y + 16 z
100
y=2
=>CTG: CH2O. Gi CTPT ca (X) l (CH2O)n a mol v (Y) l (CH2O)n b mol.
Ta c MY = 1,5MX 30m = 1,5.30n m = 1,5n.
P chy: CnH2nOn + n O2 nCO2 + nH2O
CmH2mOm + m O2 mCO2 + mH2O
a
na
b
mb
(mol)
mC + mH =
Chuyn Ha Hu C
na + mb = 0, 05
0, 05 0, 02n
0, 05 0, 02n
b=
> 0 n < 2,5
ta c h
, b>0
mn
mn
a + b = 0, 02
0 < b < 0, 02
0, 05 0, 02n
< 0, 02 m > 2,5
vi k
b<0,02
m, n > 0
mn
m = 1, 5n
n = 1, m = 1,5(loai )
=> X(C2H4O2 c M=60), Y(C3H6O3 c M=90)
m, n nguyn
n = 2, m = 3