Professional Documents
Culture Documents
GVHD : GV Nguyn Vn t
A. Phn l thuyt:
CHNG I : NHIM V V CC YU CU C BN
CA BO V R LE
1. Nhim v ca bo v Rle:
Cc thit b bo v c nhim v pht hin v loi tr cng nhanh cng
tt nhng phn t b s c ra khi h thng, nhanh chng pht hin v cch
ly phn t h hng khi h thng, c th ngn chn v hn ch n mc thp
nht nhng hu qu tai hi ca s c. Khi thit k v vn hnh bt k mt h
thng no cn phi k n kh nng pht sinh h hng v cc tnh trng lm
vic khng bnh thng trong h thng in y. Nguyn nhn gy ra h
hng, s c i vi phn t trong h thng in:
- Do cc hin tng thin nhin nh bin i thi tit, ging bo, ng t,
l lt.
- Do my mc, thit b b hao mn, gi ci.
- Do cc tai nn ngu nhin.
- Do nhm ln trong thao tc ca nhn vin vn hnh.
Ngn mch l loi s c c th xy ra v nguy him nht trong h thng
in. Nhanh chng pht hin v cch ly phn t h hng khi h thng c
th ngn chn v hn ch nhng hu qu nghim trng ca s c, trong
phn ln l dng ngn mch:
- Dng in tng cao ti ch s c v trong cc phn t trn ng t
ngun n im ngn mch c th gy ra tc ng nhit v cc lc c hc
lm ph hu cc phn t b ngn mch v cc phn t ln cn.
- H quang ti ch ngn mch nu lu c th t chy thit b v gy
ho hon.
- Ngn mch lm cho in p ti ch s c v khu vc li in ln cn b
gim thp, nh hng n s lm vic bnh thng ca h dng in.
- Nghim trng nht l gy mt n nh v tan r h thng in.
Hu qu ca ngn mch l:
- Tht thp in p mt phn ln ca h thng in.
- Ph hu cc phn t b s c bng tia la in.
- Ph hu cc phn t c dng ngn mch chy qua do tc ng nhit v
c.
- Ph hu n nh ca h thng in.
Ngoi cc loi h hng, trong h thng in cn c cc tnh trng lm vic
khng bnh thng. Mt trong nhng tnh trng lm vic khng bnh thng
l qu ti. Dng in qu ti lm tng nhit cc phn dn in qu gii
hn cho php lm cch in ca chng b gi ci hoc i khi b ph hu.
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
k at .k mm
.I lvmax
k tv
k at .k mm .k sd
.I lvmax
n i .k tv
Trong : ni - t s bin ca BI
ks - h s s u dy gia BI v Rle
- nhy ca bo v dng in cc i:
nhy ca bo v dng in cc i c c trng bng h s Kn:
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
K nh =
GVHD : GV Nguyn Vn t
I Nmm
I kd
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
INngmax - dng ngn mch ba pha trc tip ln nht qua bo v khi ngn
mch ngoi vng bo v. y l dng ngn mch ba pha trc tip ti thanh
gp B.
u im: Lm vic 0 giy i vi ngn mch gn thanh gp.
Nhc im: Ch bo v c mt phn ng dy 70 - 80%
Phm vi bo v khng c nh ph thuc vo ch ngn mch v ch
lm vic h thng. Chnh v vy bo v qu dng ct nhanh khng th l
bo v chnh ca mt phn t no m ch c th kt hp vi bo v khc.
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
N1
D1
2
D3
N3
t1 = t3 = t5 + t
t5
N2
D2
4
t = t <t
2 4 5
(a)
(b)
in c hng ng dy 2 mch song song (a)
Cch chn thi gian lm vic ca bo v ( b )
Bo v dng
Lp : 2-H1
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
A
D1
C
D2
tb = 1s
A
D1
D3
tc = 1,5s
C
D3
D2
5
tc = 1,5s
tb = 1s
t
ta = 2,5s
tb = 2s
tc = 1,5s
tb = 1s
t5 = 0,5s
B
D1
D2
tb = 1s
D
D3
tc = 1,5s
t6 = 2s
t4 = t c = 1,5s
tb = 1s
t2 = 0,5s
10
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
- Nguyn tc tc ng:
Bo v dng cc i c hng v khng hng, vic chn thi gian theo
nguyn tc tng cp i khi qu ln. Trong mng vng c s ngun 2 hoc
mng vng c 1 ngun nhng c ng cho khng qua ngun th khng
m bo ct chn lc phn t h hng. V vy ta phi tm nguyn tc bo v
khc va m bo tc ng nhanh, va chn lc v c nhy i vi mng
phc tp. Mt trong cc bo v l bo v khong cch.
Bo v khong cch l loi bo v c b phn c bn l b phn o khong
cch lm nhim v xc nh tng tr t ch t bo v ti im ngn mch.
Thi gian lm vic ca bo v ph thuc vo quan h gia in p vo Rle,
dng vo Rle v gc lch pha gia chng. Thi gian ny t ng tng ln
khi khong cch tng t ch h hng n ch t bo v, bo v gn ch h
hng nht c thi gian lm vic b nht v th bo v khong cch v
nguyn tc m bo ct chn lc on h hng trong mng c cu hnh bt
k vi s ngun cung cp tu v thi gian lm vic tng i b.
-Nguyn l lm vic:
Trong trng hp chung, bo v khong cch c cc b phn chnh sau:
+ B phn khi ng: c nhim v khi ng bo v vo thi im pht
sinh s c, kt hp vi cc bo v khc lm bc bo v cui cng. B phn
khi ng thng c thc hin nh Rle dng cc i hoc Rle tng tr
cc tiu.
+ B phn khong cch: o khong cch t ch t bo v n im h
hng, thc hin nh Rle tng tr.
+ B phn to thi gian: to thi gian lm vic tng ng vi khong cch
n im h hng, c thc hin bng mt s Rle thi gian khi bo v c
c tnh thi gian nhiu cp.
+ B phn nh hng cng sut: trnh bo v tc ng nhm khi
hng cng sut ngn mch t ng dy c bo v i vo thanh gp ca
trm, c thc hin bng cc Rle nh hng cng sut ring bit hoc kt
hp trong b phn khi ng v khong cch.
11
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Ia = (IA - IA). W
Nn:
WS
WS
Hay l: IR = n - Ikcb
i
WS
I kcbtt
12
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
13
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
BI1
N1
BI2
IS1
IS2
N2
B
?I
IT1
RL
IT2
I R = I = I = I I , gi l dng so lch.
sl
T1
T2
14
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
15
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
MBA1
HT
110kV
MBA2
22kV
Cc thng s:
H thng: SNmax = 1500MVA; SNmin = 0,85 x SNmax; X0 = 0,8 x X1
Trm bin p: S = 2 x 20MVA; U1/U2 = 115/23; UK% = 11
ng dy:
Tng tr n
ng
Tng tr n
Di (km) Loi dy
v th t
dy
v th t thun
khng
1
5
AC-95
0,27 + j0,39
0,48 + j0,98
2
5
AC-95
0,27 + j0,39
0,48 + j0,98
ng dy 1: Ph ti c P = 5MW; cos = 0,85
ng dy 2: Ph ti c P = 2,5MW; cos = 0,85
16
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Sdd
T s bin i ca my bin dng BI: ni = I
Tdd
Chn ISdd Ilvmax = Icb: dng in lm vic ln nht i qua BI
Chn ITdd = 1A
Dng in lm vic trn ng dy 2 l:
P2
3.U dm .cos 2
= 1,4.
2,5.10
3.23.0,85
= 103,362 A
pt1max
P1
+ I 2lvmax = 1,4.
5.10 3
3.23.0,85
3.U dm .cos 1
+ I 2lvmax
+103,362 = 310,086 A
Sdd
T s ca my bin dng in: n i = I
vi ITd = 1A
Tdd
Dng in s cp danh nh ca BI1 l: I1 = 310,086A
17
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
I
350
125
Sdd
T s bin dng: n 1 = I = 1
Tdd
Dng in s cp danh nh ca BI2 l: I2 = 103,362A
Sdd
T s bin dng: n 2 = I = 1
Tdd
B
D
C
HT
N1
MBA1
N2
N3
N4
N5
N6 N7
N8
N9
S2
S1
110kV
MBA2
22kV
18
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Nmax
Gi tr in khng th t thun:
S
20
20
cb
=
= 0,0 133
Ch cc i: X1HTmax = S
1500
Nmax
cb
=
= 0,0157
Ch cc tiu: X1HTmin = S
12750
Nmin
Gi tr in khng th t khng:
Ch cc i: X 0HTmax = 0,8.X 1HTmax = 0,8.0,0133
Ch cc tiu: X 0HTmin = 0,8.X 1HTmin = 0,8. 0,0157
My bin p:
X B1 = X B2 =
= 0,0106
= 0,0126
U N % S cb
11 20
=
.
= 0,11
100 S dmB 100 20
ng dy:
Chia ng dy D1, D2 ln lt thnh 4 on bng nhau. Ta c:
Gi tr in khng th t thun:
S
1
1
20
X1 L1 cb2 = .0,39.5. 2 = 0,0184
4
U cb 4
23
S
1
1
20
= X 2 L 2 cb2 = .0,39.5. 2 = 0,0184
4
U cb 4
23
Gi tr in khng th t khng:
S
1
1
20
X 01 L1 cb2 = .0,98.5. 2 = 0,0463
4
U cb 4
23
S
1
1
20
= X 02 L 2 cb2 = .0,98.5. 2 = 0,0463
4
U cb 4
23
19
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
XB1
XD11
XHT
XD12
XD13
XD14
XD21
XD22
XD23
XD24
XB2
N1
N2
N3
N4
N5
S1
S2
N6
N7
N8
N9
Xt cc im ngn mch:
Dng ngn mch th t thun ca mi dng ngn mch c tnh theo cng
thc:
I1(Nn ) =
X1
1
+ X ( n )
Ta c bng tm tt sau:
Dng ngn
X (n)
mch
X2
+X0
N(1)
(2)
X
2
N
X2
(1,1)
//X 0
m (n )
3
3
3. 1
N(3)
0
Ngn mch mt pha chm t N(1):
X 2 . X0
( X2 + X 0 ) 2
1
I a0 = I a1
X 2
2 + X 0
XB
XHT
XB
N1
EHT
N1
I 0 = 3.I
a0
XHT
XB
N1
Ta c:
20
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
1
X1
= X2
= X 1HT + X B = 0,0133 + .0,11 = 0,0683
2
1
X0
= X 0HT + X B = 0,0106 + .0,11 = 0,0656
E HT
1
=
= 14, 6413
X1
0,0758
Trong h n v c tn:
I (3)kA
= I (3)
N1
N1 .
S cb
20
= 14,6413.
3.U cb
3.23
= 7, 3506
kA
E HT
1
= 3.
x1 +X 2
0,0683 + 0,0683 =12,6797
n v c tn :
I(2)kA
N1 =I N1.
Scb
20
=12,6797.
= 6,3658
3.U cb
3.23
Vi:
= 0,1339
N1
X td = X 1
+ X = 0,0683 + 0,1339 = 0,2 022
(1)
(1)
(1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,2022 = 4,9456
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
(1)
I (1)kA
= m (1) .I 1N1
.
N1
S cb
3.U cb
= 3.4,4956.
20
3.23
= 7, 4487
kA
I (1)kA
= 3.I (1)
0N1
0N1 .I cb = 3.4,956.
kA
X =
X2
X2
.X 0
0,0683.0,0 656
=
= 0,0 335
+ X0
0,0683 + 0,0656
m (1,1) = 3. 1
X2
(X 2
.X 0
+X 0
21
= 3. 1
0,0683.0,0 656
(0,0683 + 0,0656)
= 1,5
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
S phc hp rt gn nh sau:
Xt
N1
EHT
Vi:
X td = X 1
+ X = 0,0683 + 0,0335 = 0,1018
(1,1)
(1,1)
(1,1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,1018 = 9,8232
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
20
(1,1)
= 7,4008 kA
I (1,1)kA
= m (1,1) .I 1N1
.I cb = 1,5.9,8232 .
N1
3.23
X2
X2
+X0
20
0,0683
= 7,5495
0,0683
+ 0,0656
3.23
= 3.9,8232.
kA
EHT
XHT
X2
N2
N1
Ta c:
1
X1
= X2
= X 1HT + X B + X 1D11 = 0,0133 + .0,11 + 0,0184 = 0,0867
2
1
X0
= X 0HT + X B + X 0D11 = 0,0106 + .0,125 + 0,0463 = 0,1119
E HT
1
=
= 11,534
X1
0,0867
Trong h n v c tn:
I (3)kA
= I (3)
N1
N1 .
S cb
3.U cb
= 11,534.
20
3.23
= 5,790 6
kA
= 0,1986
22
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
Xt
N2
EHT
Vi:
X td = X 1
+ X = 0,0867 + 0,1986 = 0,2853
(1)
(1)
(1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,2853 = 3,5051
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
(1)
I (1)kA
= m (1) .I 1N1
.
N1
S cb
3.U cb
20
= 3.3,5051.
3.23
= 5,2791
kA
I (1)kA
= 3.I (1)
0N1
0N1 .I cb = 3.3,5051.
kA
X =
X2
X2
.X 0
0,0867.0,1 119
=
= 0,0489
+ X0
0,0867 + 0,1119
m (1,1) = 3. 1
X2
(X 2
.X 0
+X 0
= 3. 1
0,0867.0,1 119
(0,0867 + 0,1119)
= 1,504
S phc hp rt gn nh sau:
Xt
N2
EHT
Vi:
X td = X 1
+ X = 0,0867 + 0,0489 = 0,1356
(1,1)
(1,1)
(1,1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,1356 = 7,3746
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
20
(1,1)
= 5,5705 kA
I (1,1)kA
= m (1,1) .I 1N1
.I cb = 1,504 .7,3746 .
N1
3.23
X2
X2
+X0
= 3.7,3746 .
20
0,0867
= 4,8507
3.23 0,0867 + 0,1119
.
kA
23
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
N3: X1=X2=XHT+XB12/2+2.X1D11
X0=X0HT+XB12/2+2.X0D11
N4: X1=X2=XHT+XB12/2+3.X1D11
X0=X0HT+XB12/2+3.X0D11
N5: X1=X2=XHT+XB12/2+4.X1D11
X0=X0HT+XB12/2+4.X0D11
N6: X1=X2=XHT+XB12/2+5.X1D11
X0=X0HT+XB12/2+5.X0D11
N7: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11
N8: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11+1.X1D21
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11+1.X0D21
N9: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11+2.X1D21
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11+2.X0D21
Tnh ton tng t vi cc im ngn mch cn li ta c bng tng kt sau:
N1
X 1
X 0
0,068
0,065
)kA
I (3
N
)kA
I (2
N
)kA
I (1
N
,1)kA
I (1
N
7,350
6,365
7,448
7,400
24
)kA
I (1
0N
,1)kA
I (1
0N
7,4487 7,549
max
IO
N
7,549
Lp : 2-
ax
Im
N
7,4487
n Mn Hc R Le
N3
N4
N5
N6
N7
N8
N9
6
0,111
9
0,158
2
0,204
5
0,250
8
0,297
1
0,343
4
0,389
7
0,436
6
5,790
6
4,776
8
4,065
1
8
5,014
8
4,136
8
3,520
5
3,538
3,064
3,131
9
2,809
4
2,547
2
2,329
7
2,712
3
2,433
2,205
9
2,017
6
7
5,279
1
4,088
3
3,335
8
2,817
3
2,438
3
2,149
2
1,921
3
1,737
2
8
5,570
5
4,506
2
3,793
9
3,279
9
2,890
1
2,583
9
2,336
8
2,133
1
5,2791
4,0883
3,3358
2,8173
2,4383
2,1492
1,9213
1,7372
5
4,850
7
3,573
3
2,828
4
2,340
5
1,996
2
1,740
2
1,542
4
1,384
9
5
5,279
1
4,088
3
3,335
8
2,817
3
2,438
3
2,149
2
1,921
3
1,737
2
I (A)
N2
3
0,086
7
0,105
1
0,123
5
0,141
9
0,160
3
0,178
7
0,197
1
0,215
5
GVHD : GV Nguyn Vn t
8.00
7.50
7.00
6.50
6.00
5.50
5.00
4.50
4.00
3.50
3.00
2.50
2.00
1.50
1.00
Imax0N kA
ImaxN kA
N1
N2
N3
N4
N5
N6
N7
N8
N9
25
Lp : 2-
5,7906
4,7768
4,0651
3,538
3,1319
2,8094
2,5472
2,3297
n Mn Hc R Le
XHT
XB1
GVHD : GV Nguyn Vn t
XD11
N1
XD12
N2
XD13
N3
XD14
N4
XD21
N5
S1
XD22
XD23
XD24
S2
N6
N7
N8
N9
a.
ti im
N1: khng:
SNgn
thmch
t thun,
nghch,
XHT
XB
XHT
N1
EHT
XHT
XB
N1
XB
N1
Ta c:
X1
= X2
= X 1HT + X B = 0,0157 + 0,11 = 0,1257
X0
= X 0HT + X B = 0,0126 + 0,11 = 0,1226
E HT
1
=
= 7,9554
X1
0,1257
Trong h n v c tn:
I (3)kA
= I (3)
N1
N1 .
S cb
3.U cb
= 7,9554.
20
3.23
= 3,994
kA
E HT
1
= 3.
X1 +X 2
0,1257 + 0,1257 = 6,8896
n v c tn :
I(2)kA
N1 =I N2 .
Scb
20
=6,8896.
= 3,4589
3.U cb
3.23
Vi:
= 0,2483
N1
X td = X 1
+ X = 0,1257 + 0,2483 = 0,374
26
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
E
(1)
(1)
(1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,374 = 2,6738
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
S cb
(1)
I (1)kA
= m (1) .I 1N1
.
N1
3.U cb
20
= 3.2, 6738 .
3.23
= 4,0271
kA
I (1)kA
= 3.I (1)
0N1
0N1 .I cb = 3.2,6738 .
kA
X =
X2
X2
.X 0
0,1257 .0,1226
=
= 0,0621
+ X0
0,1257 + 0,1226
m (1,1) = 3. 1
X2
(X 2
.X 0
+X 0
= 3. 1
0,1257 .0,1226
= 1,5
(0,1257 + 0,1226 ) 2
S phc hp rt gn nh sau:
Xt
N1
EHT
Vi:
X td = X 1
+ X = 0,1257 + 0,0621 = 0,1878
(1,1)
(1,1)
(1,1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,1878 = 5,3248
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
20
(1,1)
= 4,0108 kA
I (1,1)kA
= m (1,1) .I 1N1
.I cb = 1,5.5,3248 .
N1
3.23
X2
X2
+X0
= 3. 5,3248 .
20
0,1257
= 4,0607
3.23 0,1257 + 0,1226
.
kA
N2
XHT
X2
N2
N1
Ta c:
27
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
X1
= X2
= X 1HT + X B1 + X 1D11 = 0,0157 + 0,11 + 0,0184 = 0,1441
X0
= X 0HT + X B1 + X 0D11 = 0,0126 + 0,11 + 0,0463 = 0,1689
E HT
1
=
= 6,9396
X1
0,1441
Trong h n v c tn:
I (3)kA
= I (3)
N1
N1 .
S cb
3.U cb
3.23
= 3,484
kA
= 0,313
N2
EHT
Vi:
20
= 6,9396 .
X td = X 1
+ X = 0,1441 + 0,313 = 0,4571
(1)
(1)
(1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,4571 = 2,1877
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
(1)
I (1)kA
= m (1) .I 1N1
.
N1
S cb
3.U cb
= 3.2,1877 .
20
3.23
= 3,295 kA
I (1)kA
= 3.I (1)
0N1
0N1 .I cb = 3.2, 1877 .
kA
X =
X2
X2
.X 0
+ X0
0,1441 .0,1689
= 0,0778
0,1441 + 0,1689
m (1,1) = 3. 1
X2
(X 2
.X 0
+X 0
= 3. 1
0,1441 .0,1689
= 1,5016
(0,1441 + 0,1689 ) 2
S phc hp rt gn nh sau:
Xt
EHT
Vi:
N2
X td = X 1
+ X = 0,1441 + 0,0778 = 0,2219
(1,1)
(1,1)
(1,1)
HT
Li c: I1N1 = I 2N1 = I 0N1 = X = 0,2219 = 4,5065
td
Dng ngn mch siu qu trong h n v c tn l:
20
(1,1)
= 3,3979 kA
I (1,1)kA
= m (1,1) .I 1N1
.I cb = 1,5016 .4,5065 .
N1
3.23
28
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
X2
X2
+X0
= 3.4 ,5065 .
N3: X1=X2=XHT+XB12/2+2.X1D11
N4: X1=X2=XHT+XB12/2+3.X1D11
N5: X1=X2=XHT+XB12/2+4.X1D11
N6: X1=X2=XHT+XB12/2+5.X1D11
N7: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11
N8: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11+1.X1D21
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11+1.X0D21
N9: X1=X2=XHT+XB12/2+6.X1D11+2.X1D21
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11+2.X0D21
Sinh Vin : Nguyn Huy Thanh
H1
29
20
0,1441
= 3,1254
0
,
1441
+ 0,1689
3.23
.
kA
X0=X0HT+XB12/2+2.X0D11
X0=X0HT+XB12/2+3.X0D11
X0=X0HT+XB12/2+4.X0D11
X0=X0HT+XB12/2+5.X0D11
X0=X0HT+XB12/2+6.X0D11
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
X 0
)kA
I (3
N
)kA
I (2
N
)kA
I (1
N
I (1,1)kA
N
0,125 0,122
3,458 4,027 4,010
3,994
7
6
9
1
8
0,144 0,168
3,017
3,397
N2
3,484
3,295
1
9
2
9
0,162 0,215 3,089 2,675 2,788 2,961
N3
5
2
5
6
1
8
0,180 0,261 2,775 2,403 2,416 2,630
N4
9
5
3
4
4
8
0,199 0,307
2,181 2,132 2,369
N5
2,519
3
8
5
1
2
0,217 0,354 2,306 1,997 1,907 2,156
N6
7
1
1
2
7
4
0,236 0,400 2,126 1,841
1,979
N7
1,726
1
4
4
5
6
0,254 0,446 1,972 1,708 1,575
N8
1,83
5
7
7
4
9
0,272
1,839 1,593 1,449 1,701
N9
0,493
9
7
2
9
8
th dng in ngn mch ch ph ti cc tiu:
N1
)kA
I (1
0N
I (1,1)kA
0N
4,027
1
4,060
7
3,125
4
2,540
3
2,139
7
1,848
2
1,626
7
1,452
5
1,312
1
1,196
4
3,295
2,788
1
2,416
4
2,132
1
1,907
7
1,726
1,575
9
1,449
9
I (A)
Imin0N kA
IminN kA
N1 N2 N3 N4 N5 N6 N7 N8 N9
CHNG III
Sinh Vin : Nguyn Huy Thanh
H1
30
Lp : 2-
max
IO
N
in
Im
N
4,060
7
4,0271
3,295
3,484
2,788
1
2,416
4
2,132
1
1,907
7
1,726
1,575
9
1,449
9
3,0895
2,7753
2,519
2,3061
2,1264
1,9727
1,8397
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
k at .k mm
I lvmax
k tv
1,2.1,2
.310,086 = 470,025 A = 0,47 kA
0,95
31
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
1,2.1,2
.103,362 = 156,675 A = 0,1567 kA
0,95
0,14
TP , s
I
1
0,02
*
vi
I* =
I
I kd
3.3.1. Ch ph ti cc i:
ng dy L2:
Xt im ngn mch N9: IN9 = 2,3297 kA
I* =
I N9 2,3297
=
= 14,867
0,1567
I 51
kd2
Tp2 =
I N8 2,5472
=
= 16,2553
0,1567
I 51
kd2
t 82 =
0,14
.0,4106 = 1,0155 s
15,6592 0,02 1
I N5 3,538
=
= 7,5277
0,47
I 51
kd1
t pt1 = 0,5 s
32
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
I* =
I N4 4,4061
=
= 9,3747
0,47
I 51
kd1
t 14 =
0,14
.0,3547 = 1,0848 s
9,3747 0,02 1
I N9 1,8379
=
= 11,728
0,1567
I 51
kd2
Tp2 =
I N8 1,8629
=
= 11,8883
0,1567
I 51
kd2
t 82 =
0,14
.0,3703 = 1,0214 s
11,8883 0,02 1
I N5 2,519
=
= 5,3596
0,47
I 51
kd1
t pt1 = 0,5( s )
33
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
I N4 2,7753
=
= 5,9049
0,47
I 51
kd1
t 14 =
0,14
.0,2995 = 1,1661 s
5,9049 0,02 1
34
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
CHNG IV.
XC NH VNG BO V CT NHANH V VNG BO V
35
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
8.00
7.50
7.00
6.50
6.00
5.50
5.00
4.50
4.00
3.50
3.00
2.50
2.00
1.50
1.00
0.50
0.00
Ik1
Ik2
ImaxN kA
IminN kA
N1 N2 N3 N4 N5 N6 N7 N8 N9
Ch cc i:
Bo v 1 c l1CNmax = 4 km tng ng vi 40 % ng dy.
Bo v 2 c l2CNmax = 7,125km tng ng vi 71,25% ng dy.
Ch cc tiu:
Bo v 1 c l1CNmax = 0 km khng bo v cho ng dy 1
Bo v 2 c l2CNmax = 1,95 km tng ng vi 19,5 % ng dy
36
Lp : 2-
n Mn Hc R Le
GVHD : GV Nguyn Vn t
8.00
7.50
7.00
6.50
6.00
5.50
5.00
4.50
4.00
3.50
3.00
2.50
2.00
1.50
1.00
0.50
0.00
Ik1
Ik2
Imin0N kA
Imax0N kA
N1 N2 N3 N4 N5 N6 N7 N8 N9
Ch cc i:
Bo v 1 c l1CNmax = 4,1 km tng ng vi 41 % ng dy.
Bo v 2 c l2CNmax = 7,85km tng ng vi 78,5% ng dy.
Ch cc tiu:
Bo v 1 c l1CNmax = 0 km khng bo v cho ng dy.
Bo v 2 c l2CNmax = 3,05 tng ng vi 30,5% ng dy.
4.2. Kim tra nhy ca bo v:
Bo v c xc nh theo cng thc:
kN =
I N min
I kd
vi iu kin
k N 1,5
i vi bo v t trn ng dy 1:
I N 5 min 2,519
=
= 5,3596
0,47
I kd511
I
2,519
= N515 min
=
= 35,9857
N
0,07
I kd 1
k N511 =
k N511N
i vi bo v t trn ng dy 2:
I N 5 min
2,519
=
= 16,0753
51
0,1567
I kd 1
I
2,519
= N515 min
=
= 83,9667
N
0,03
I kd 1
k N511 =
k N511N
Vy cc bo v u tho mn nhy.
Sinh Vin : Nguyn Huy Thanh
H1
37
Lp : 2-