Professional Documents
Culture Documents
Bi ton 1 :
xheptane
0.08
0.18
0.25
0.49
0.65
0.79
0.91
1.0
yheptane
0.28
0.43
0.51
0.73
0.83
0.90
0.96
1.0
Hl (kJ/kmol) x 10-3
24.3
24.1
23.2
22.8
22.05
21.75
21.7
21.6
21.4
Hv (kJ/kmol) x 10-3
61.2
59.6
58.5
58.1
56.5
55.2
54.4
53.8
53.3
1.
2.
3.
4.
Bi lm
MHeptane = 100
MEthyl benzene = 106
Page 1
Bi tp chng ct a cu t
Gian x-y
1
0,9
0,8
0,7
0,6
0,5
0,4
0,3
0,2
0,1
0
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
0,6
0,7
0,8
0,9
x
Gian H-x-y
100
90
80
70
60
50
H, kJ/kmol.10-3
40
30
20
10
0
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
-10
-20
-30
-40
-50
x-y
Page 2
Bi tp chng ct a cu t
zA = 0.42
hA = 22.3*103 kJ/kmol (
- -
xD = 0.97
hD = 21.537*103 kJ/kmol
- -
xR = 0.01
hR = 24.276*103 kJ/kmol
- -
1.
E,
R
QC
E, LA,
VA, PR QC
A,
VA
VA,
QC).
- -
-y.
4
xA
*
A
67
VA (0.67; 56.897*103)
-x-y)
-x-y)
Q 'c H1
H1 hD
Rmin
2.
-x-y)
98,439 53,705
1,391
53,705 21,537
Page 3
Bi tp chng ct a cu t
7.
Gian x-y
1
0,9
0,8
0,7
0,6
0,5
0,4
0,3
0,2
0,1
0
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
3.
Q' c 53,705
2,5
53,705 21,537
Page 4
Bi tp chng ct a cu t
-xy:
Gian x-y
1
0,9
0,8
0,7
0,6
0,5
0,4
0,3
0,2
0,1
0
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
Page 5
Bi tp chng ct a cu t
7
4. C
A = 9.664 (kmol/hr)
:
A=D+R
A.zA = D.xD + R.xR
9,664 D R
Suy ra :
D = 4.127 (kmol/hr)
R = 5.537 (kmol/hr)
:
A.hA = D.Q'C + R.QR
Page 6
Bi tp chng ct a cu t
QC = 496,711.103 (kJ/hr) = 137,98 (kW)
-61.057.103 = 24,27584.103 QR / 5,537
QR = 472,445.103 (kJ/hr) = 131,23 (kW)
C
: QC = 137,98 (kW)
: QR = 131,23 (kW)
Page 7
Bi tp chng ct a cu t
Bi ton 2 C
sau:
ASTM
T (oC)
1. Xy d
2. Xy d
PI
215
n GO c d = 0.870 v b
10%
225
30%
240
50%
265
70%
280
t ASTM
90%
295
PF
320
ng cong TBP
ng cong FC
Bi lm
1. Xy d
ng cong TBP:
Ta c :
T50 = 265o T50(TBP-ASTM) = 11oC
50(TBP)
= 265 + 11 = 276 oC
50-70(TBP)
70(TBP)
= 22oC
= 276 + 22 = 298oC
70-90(TBP)
90(TBP)
= 19oC
= 298 + 19 = 317 oC
90-PF(TBP)
PF(TBP)
= 27oC
= 317 + 27 = 344 oC
30-50(TBP)
30(TBP)
= 36oC
= 276 - 36 = 240 oC
10-30(TBP)
10(TBP)
= 27oC
= 240 - 27 = 213 oC
Page 8
Bi tp chng ct a cu t
TPI-10(ASTM)= 225 215 = 10 oC
PI-10(TBP)
PI(TBP)
= 22oC
= 213 - 22 = 191oC
T k t qu tnh ta c b ng sau :
TBP
o
C
PI
191
2. Xy d
10%
213
30%
240
50%
276
70%
298
90%
317
PF
344
ng cong FC:
Ta c :
T50(ASTM) = 265oC v T30 T10 = 15oC
50(FC-ASTM)
50(FC)
= 12oC
= 265 + 12 = 277 oC
T50-70(ASTM)= 15 oC
50-70(FC-ASTM)
70(FC)
= 7oC
= 277 +7 = 284oC
T70-90(ASTM)= 15 oC
70-90(FC-ASTM)
90(FC)
= 6oC
= 284 + 6 = 290oC
T90-PF(ASTM)= 25 oC
90-PF(FC-ASTM)
PF(FC)
= 8oC
= 290 + 8 = 298oC
T30-50(ASTM)= 25 oC
30-50(FC-ASTM)
30(FC)
= 14oC
= 277 - 14 = 263oC
T10-30(ASTM)= 15 oC
10-30(FC-ASTM)
= 8oC
Page 9
Bi tp chng ct a cu t
10(FC)
= 263 - 8 = 255oC
TPI-10(ASTM)= 10 oC
0-10(FC-ASTM)
= 3oC
c ta c b ng sau :
FC
o
C
PI%
252
Ta c b ng t ng k
10%
255
30%
263
50%
277
70%
284
90%
290
PF%
298
ng cong:
PI%
10%
30%
50%
70%
90%
PF%
ASTM (oC)
215
225
240
265
280
295
320
TBP (oC)
191
213
240
276
298
317
344
FC (oC)
252
255
263
277
284
290
298
T (oC)
Xy d
th t
ng cong trn:
ng cong chng ct ca GO
345
325
305
285
ASTM
265
TBP
245
FC
225
205
185
0
20
40
60
80
100
%V
Page 10
Bi tp chng ct a cu t
Bi ton 3: Ti
n h n h p sau
C ut
C2
C3
iC4
nC4
(mol)
8
22
14
24
o
Bi t nhi
nh p li u l 65 C
Yu c u v s n ph m:
N
propan s n ph
Pentan ph
c s n ph
pentan trong h n h p
X
nh Nmin v Rmin
X
nh s b c l thuy t N theo R h p l:
p su t 10atm
iC5
10
t l 99% t
nC5
22
ng
Bi lm
1. Chu n b d ki n v cc gi thi t:
-Chn c u t kha
+C u t kha nh CV: C3
+C u t kha nng CL: iC5
-Gi thi t s phn b n
+C2 khng c
+iC4 l c u t trung gian nh, phn b
+nC4 l c u t trung gian nng, phn b
+C5 t ng (nC5 +iC5) phn b
nh nhi
u
u cho hai c u t
bi, ta c:
C
C
5( R )
0,99
5( A)
5(A)
= 32 (mol)
5(R)
= 31,68 (mol)
Gi x l s mol C3(R).
Ta gi s : thnh ph n iC4 v nC4 phn b
iC4(R) = 5(mol), iC4(D) = 9(mol)
nC4(R) = 12(mol), nC4(D) = 12(mol)
Page 11
Bi tp chng ct a cu t
4(R)
= 17 (mol)
x C5( R ) C 4 ( R )
0,01
x 0,492(mol )
0,01
0,01
. C5( A)
.32 0,16(mol)
2
2
Nguyn li u
S n ph
nh
S n ph
C ut
Mol
Ph n mol
Mol
Ph n mol
Mol
Ph n mol
C2(V)
8,00
0,08
8,00
0,157
0,00
0,00
C3(CV)
22
0,22
21,51
0,423
0,492
0,01
iC4(iV)
14
0,14
0,177
5,00
0,102
nC4(iL)
24
0,24
12
0,236
12
0,244
iC5(CL)
10
0,1
0,16
0,003
9,84
0,2
nC5(L)
22
0,22
0,16
0,003
21,84
0,444
T ng
100
50,83
49,18
i
L y gi tr trung bnh t i 3 v
T i m i v tr c n bi t nhi
i
p li u
,t
h ng s cn b ng pha v tnh
Page 12
Bi tp chng ct a cu t
Page 13
Bi tp chng ct a cu t
T
nh thp:
Nhi
nh l nhi
ah nh
Nhi
yi=xiD
0,157
C ut
C2(V)
gi thi t l nhi
Ki
4,4
nh
o
xi=yi/Ki
0,036
C
iD=Ki/KCL
16,296
C3(CV)
0,423
1,55
0,273
5,741
iC4(iV)
0,177
0,74
0,239
2,741
nC4(iL)
0,236
0,56
0,422
2,074
iC5(CL)
0,003
0,27
0,012
nC5(L)
T ng
0,003
1
0,21
0,015
0,996
0,778
Nhi
C ut
m si c a h n h
Nhi
gi thi t l nhi
m si t=102 oC
yi=xiR
Ki
yi=xi.Ki
iR=Ki/KCL
C2(V)
7,2
9,231
C3(CV)
0,01
3,05
0,030
3,91
iC4(iV)
0,102
1,71
0,174
2,192
nC4(iL)
0,244
1,42
0,347
1,821
iC5(CL)
0,2
0,78
0,156
nC5(L)
0,444
0,67
0,298
0,859
T ng
1,005
Page 14
Bi tp chng ct a cu t
T
p li u:
n p li u theo gi thi t l 65 oC
Nhi
T i nhi
C ut
ny ta tnh % b
Zi
cn b ng pha
Gi s V=25% t i t=65 oc
Ki
1+Ki/3
Li=100.Zi/(1+Ki/3) Xi
C2(V)
0,08
5,2
2,733
2,927
0,039
13,684
C3(CV)
0,22
1,95
1,65
13,333
0,178
5,132
iC4(iV)
0,14
0,93
1,31
10,687
0,143
2,447
nC4(iL)
0,24
0,76
1,253
19,149
0,256
2,00
iC5(CL)
0,1
0,38
1,127
8,876
0,118
1,00
nC5(L)
0,22
0,31
1,103
19,94
0,266
0,816
T ng
74,911
B ng t ng k t s li
C ut
iD
iR
C2(V)
13,684
16,296
9,2311
12,721
C3(CV)
5,132
5,741
3,91
4,866
iC4(iV)
2,447
2,741
2,192
2,45
nC4(iL)
2,074
1,821
1,962
iC5(CL)
nC5(L)
0,816
0,778
0,859
0,817
2. X
b ng cch gi i h
t cho
Page 15
Bi tp chng ct a cu t
Gi a l s mol iC5 trong s n ph
nh thp, ta c
C ut
nh
iC5(mol)
10-a
nC5(mol)
0,32-a
21,68+a
Cng th
c vi d
i d ng
xiD x jR
( ij ) N min
x jD xiR
Vi t cng th c Fenske l n
t cho cc cp c u t sau:
+C3 v iC5:
21,5 10 a
(4,866) N min
0,5
a
+C3 v nC5:
21,5 21,68 a
4,866 N min
(
)
0,5 0,32 a
0,82
Gi i h ta c: Nmin = 4,931, a= 0,176
C ut
nh
iC5(mol)
nC5(mol)
0,176
0,144
Gi b l s mol C2
9,824
21,856
b 9,824
(12,721) 4,9206
8 b 0,176
Gi
c b =7,998
Gi c l s mol iC4
Page 16
Bi tp chng ct a cu t
c
9,824
(2,450) 4,9206
14 c 0,176
Gi i ra
c c = 8,365
Gi d l s mol c a nC4
d
9,824
(1,962) 4,9206
24 d 0,176
Gi
c d= 7,962
B ng phn b n
C ut
C2(V)
C3(CV)
iC4(iV)
nC4(iL)
iC5(CL)
nC5(L)
T ng
Nguyn li u
Mol
Ph n mol
8
0,08
22
0,22
14
0,14
24
0,24
10
0,1
22
0,22
100
1
S n ph
Mol
7,998
21,508
8,365
7,962
0,176
0,144
46,154
nh
Ph n mol
0,173
0,466
0,181
0,173
0,004
0,003
1
S n ph
Mol
0,002
0,492
5,635
16,038
9,824
21,856
53,846
Ph n mol
0
0,009
0,105
0,298
0,182
0,406
1
t i thi u Rmin:
C2 = 8% => Nh p li u 8%
Nh p li u d
u t kha nh
92% l ng
u t n
ng
Page 17
Bi tp chng ct a cu t
Tnh cc gi tr l:
C ut
Zi
C2(V)
0,08
12,721
C3(CV)
0,22
iC4(iV)
Nh p li u d ng l ng
%b
%b
0,063
0,063
4,866
2,2
0,452
0,14
2,45
1,4
nC4(iL)
0,24
1,962
0,917
0,37
iC5(CL)
0,1
nC5(L)
0,22
0,817
Nh p li u d
78
0,571
4,866.2,2 1 0,467
Rmin 8% 1
0,004
4,866 1 2,2
12,721
(0,174 0,063.0,004)
12,721 1
2,45
(0,181 1,4.0,004)
2,45 1
1,962
0,467
(
0,172)
4,866 1,962 0,917
0,817
0,467
(
0,003)
4,866 0,817
1
1,4368
Rmin 8% 0,4368
X
Page 18
Bi tp chng ct a cu t
4,866.0,452 1 0,467
Rmin 78% 1
0,004
4,866 1 0,452
12,721
(0,174 0,063.0,004)
12,721 1
2,45
(0,181 0,571.0,004)
2,45 1
1,962
0,467
(
0,172)
4,866 1,962 0,370
0,817
0,467
(
0,003)
4,866 0,817 1
2,161
Rmin 78% 1,169
X
(1,1717 0,4368).(25 8)
(78 8)
nh s b c l thuy t N theo R h p l:
Gi s R
fR =
c gi tr fR theo cng th c
R - R min
R 1
T fR
th c a Gilliland:
Page 19
Bi tp chng ct a cu t
N N min
N 1
c
f ( N ) N min
N
1 f (N )
f (N )
Ta
c b ng s li u sau:
R
0.8
1
1.2
1.4
1.6
1.8
2
R - Rmin
0.187
0.387
0.587
0.787
0.987
1.187
1.387
fR
0.104
0.193
0.267
0.328
0.379
0.424
0.462
f(N)
0.5
0.44
0.39
0.35
0.33
0.31
0.25
f(N) + Nmin
5.431
5.371
5.321
5.281
5.261
5.241
5.181
N
10.862
9.591
8.723
8.124
7.852
7.595
6.908
N.(R+1)
19.55
19.18
19.19
19.50
20.42
21.27
20.72
Page 20
Bi tp chng ct a cu t
th : N.(R+1) - N
N.(R+1)
Chn N ti u
21.50
21.00
20.50
Chn N ti u
20.00
19.50
19.00
6.000
7.000
8.000
9.000
10.000
11.000
th , chn N = 9
Page 21